เช็คเรทติ้ง ซุยในบอร์ดไฟนอล

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

เช็คเรทติ้ง ซุยในบอร์ดไฟนอล

โพสต์โดย mubinnas » จันทร์ พ.ย. 26, 2012 4:58 pm

มันเป็นกระทู้ที่ตั้งไปแบบลืม ๆ แต่พอมาดูอีกรอบ คนเม้นเยอะเหมือนกันแฮะ
ทำให้รู้ว่าคนชอบเกมซุยก็มีเยอะนะ (อนึ่งตอนนั้นกบฏไฟนอลอยู่ อย่าไปใส่ใจคอมเม้นมากค่ะ)
http://all-final.com/threads/5079/
รูปภาพ
Embrace your dream. Belive in stars.
ภาพประจำตัวสมาชิก
mubinnas
Early Star

Water Rune

LV. 5   EXP 573
Swordman
Toran Republic

Re: เช็คเรทติ้ง ซุยในบอร์ดไฟนอล

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ พ.ย. 26, 2012 7:16 pm

Suikoden เป็นหนึ่งใน RPG ของยุคทอง PS1 เหมือนไฟนอลครับ คนเล่นเกมภาษาสมัย PS1 ล่ะก็นอกจากไฟนอลก็ต้องได้ผ่านมือซุยอยู่แล้วอ่ะนะ

แต่พวกเกมที่อยู่ในยุคทองนั้นรอดมาถึงปัจจุบันได้มีแค่ FF DQ กับ Tales เท่านั้นเอง นอกนั้นเสื่อมความนิยมไปหมดแล้ว
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

Re: เช็คเรทติ้ง ซุยในบอร์ดไฟนอล

โพสต์โดย mokuri » จันทร์ พ.ย. 26, 2012 8:52 pm

เพอโซน่านับมั้ยคะ? ^^ แต่ภาคหลังๆ ก็ต่างจากสองภาคแรกเยอะอ่ะนะคะ ซีรีส์นี้ ^^"

อา... ที่สิงสถิตเ่่ก่า TwT
mokuri
Early Star

LV. 2   EXP 651
Traveller
Island Nation

โพสต์โดย mubinnas » จันทร์ พ.ย. 26, 2012 9:46 pm

Bof คงเป็นอีกหนึ่งที่ตามซุยไป ทั้งๆที่สนุกแท้ๆ
รูปภาพ
Embrace your dream. Belive in stars.
mubinnas
Early Star

Water Rune

Swordman

โพสต์โดย FLOW » อังคาร พ.ย. 27, 2012 1:17 am

BoF ตายตามคนสร้างไปแล้วครับ

ส่วน Persona ผมว่ามันมาดังเอาภาค P3 บน PS2 มากกว่านะครับ

คิดถึง JRPG เมพๆยุค PS1 ที่ไม่ได้มีแค่ FF กับ Tales ให้เล่นอย่างสมัยนี้จริงๆ :drama02 :drama02 :drama02 :drama02 :drama02 :drama02 :drama02 :drama02 :drama02 :drama02
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย mokuri » อังคาร พ.ย. 27, 2012 7:29 pm

ฮา เราเข้าจาะเพอโซน่าหนึ่งเรียงภาคมาเลย แล้วก็ยังชอบภาคแรกๆ มากกว่าอ่ะนะคะ บอกอายุมั้ยนี่? ^^”

RPG ยุคเพลย์หนึ่งดังๆ เยอะเนอะค่ะ ถ้าไม่นับพวกไฟนอลหรือดราก้อนเควสที่เป็นเจ้าประจำแล้ว ก็ยังมีเทลส์, ไวล์อาร์ม, Arc the Lad ซุข เพอโซน่า(ก็ถือว่ากำเนิดในยุคเพลย์หนึ่งนี่นะคะ) บราๆ แต่ไวล์อาร์มกับ Arc the Lad ก็ล่มไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ช่างน่าเสียดาย

เราคิดถึงยุค SFC ด้วยน่ะค่ะ มีเกมสาย RPG สนุกๆ เยอะเราว่าเป็นยุคทองของค่ายสี่เหลี่ยมค่ะ เซเคน3 รูโดร่า บาฮามูธลากูล ฯลฯ บราๆ มากมาย คิดถึงจริงๆ

แต่ซุยถ้ามีอะไรออกมาก็จะซื้อไปเรื่อยๆ ล่ะค่ะ ไม่ทิ้งแน่ ><
mokuri
Early Star

Traveller

โพสต์โดย Medeus » พุธ พ.ย. 28, 2012 3:04 pm

mokuri เขียน:ฮา เราเข้าจาะเพอโซน่าหนึ่งเรียงภาคมาเลย แล้วก็ยังชอบภาคแรกๆ มากกว่าอ่ะนะคะ บอกอายุมั้ยนี่? ^^”

RPG ยุคเพลย์หนึ่งดังๆ เยอะเนอะค่ะ ถ้าไม่นับพวกไฟนอลหรือดราก้อนเควสที่เป็นเจ้าประจำแล้ว ก็ยังมีเทลส์, ไวล์อาร์ม, Arc the Lad ซุข เพอโซน่า(ก็ถือว่ากำเนิดในยุคเพลย์หนึ่งนี่นะคะ) บราๆ แต่ไวล์อาร์มกับ Arc the Lad ก็ล่มไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ช่างน่าเสียดาย

เราคิดถึงยุค SFC ด้วยน่ะค่ะ มีเกมสาย RPG สนุกๆ เยอะเราว่าเป็นยุคทองของค่ายสี่เหลี่ยมค่ะ เซเคน3 รูโดร่า บาฮามูธลากูล ฯลฯ บราๆ มากมาย คิดถึงจริงๆ

แต่ซุยถ้ามีอะไรออกมาก็จะซื้อไปเรื่อยๆ ล่ะค่ะ ไม่ทิ้งแน่ ><

คิดถึงเกม RPG จากเครื่อง ps เหมือนกันครับ ตอนนี้ ส่วนใหญ่ก้อไปหาเอาจาก psn เอา ล่าสุดก้อพึ่งไปคว้า xenogear มาเล่น(ภาคอังกฤษ) สนุกมากเลย ที่น่าเสียดาย คือ โคนามิ ไม่มีนโยบายปล่อยเกมเก่า ๆ ทาง psn เท่าไร ไม่งั้นก้อคงได้เสียเงินให้ ทั้ง ซุย หรือเกมจีบสาวชื่อดัง tokimeki 1 และ 2

ว่าจะถามโมะซังนานแล้ว ว่า ซุยภาค psp นี่ มีออกนิยายหรือมังกะแบบ official หรือยังครับ คือผมอยากถามชื่อของเทนไคครับว่า ภาคนี้ได้ชื่อ official ว่าอะไรน่อ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Shiryu » พฤหัสฯ. พ.ย. 29, 2012 11:58 pm

ถ้าเป็นบอร์ด AF คิดถึงกระทู้นี้อ่ะครับ :onion001

AF - =o= Suikoden5 มาคุยกันครับ =o=

เป็นกระทู้ในบอร์ด AF ที่ผมเซิร์ชไปเจอช่วงที่เขียนบล็อกซุยแล้วอยากหาคนคุยเรื่องซุยโคเด็นในประเทศไทย
หลังตามหามาสามพันลี้ก็มาพบชาวซุยกระจุกกันอยู่ในกระทู้นี้เอง
หลังจากนั้นผมก็แอด SuikoAsLife (ใครเนี่ย ชื่อไม่คุ้นเลย ไม่รู้ว่าแอดมินไป recruit คนนี้มาบอร์ดนี้หรือยัง) ลง msn แล้วร่วมสังฆกรรมสังคมซุยกันมาเรื่อย ก่อนจะมาตั้งบอร์ดยิ้มหวานและจดทะเบียน suikofriend.com กัน

เอากระทู้นี้ลงห้อง archive ได้ไหมเนี่ย?
/me โดนเจเรนเดอร์แอดมิน AF เตะ :x

หมูบินกบฎไฟนอลไม่ดีนะครับ แต่ถ้ากบฎแค่ FF7 ภาคเดียวยกโทษให้ครับ :drama11
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย mokuri » ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 1:07 am

Shiryu เขียน:ถ้าเป็นบอร์ด AF คิดถึงกระทู้นี้อ่ะครับ :onion001

AF - =o= Suikoden5 มาคุยกันครับ =o=

เป็นกระทู้ในบอร์ด AF ที่ผมเซิร์ชไปเจอช่วงที่เขียนบล็อกซุยแล้วอยากหาคนคุยเรื่องซุยโคเด็นในประเทศไทย
หลังตามหามาสามพันลี้ก็มาพบชาวซุยกระจุกกันอยู่ในกระทู้นี้เอง
หลังจากนั้นผมก็แอด SuikoAsLife (ใครเนี่ย ชื่อไม่คุ้นเลย ไม่รู้ว่าแอดมินไป recruit คนนี้มาบอร์ดนี้หรือยัง) ลง msn แล้วร่วมสังฆกรรมสังคมซุยกันมาเรื่อย ก่อนจะมาตั้งบอร์ดยิ้มหวานและจดทะเบียน suikofriend.com กัน

เอากระทู้นี้ลงห้อง archive ได้ไหมเนี่ย?
/me โดนเจเรนเดอร์แอดมิน AF เตะ :x

หมูบินกบฎไฟนอลไม่ดีนะครับ แต่ถ้ากบฎแค่ FF7 ภาคเดียวยกโทษให้ครับ :drama11

อ้าว เราก็อยู่ด้วย!! แุถมรูปประจำตัวก็รูปเิิดิมอีก จำไม่ได้เลยแฮะ :lol:  
สมัยก่อนเราก็ประจำอยู่ All-final ค่ะ หลังๆ ไปอยู่บอร์ดเทลส์ แล้วทำยังไงถึงมาประจำอยู่ที่นี่ก็จำไม่ได้แล้วค่ะ น่าจะเป็นคูณเจ ทานุซาระ หรือรินจังชวนมามั้งนะคะ ฮา :oops:
mokuri
Early Star

Traveller

โพสต์โดย FLOW » ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 2:12 am

Shiryu เขียน:

ลำเอียงฟ่ะ :drama01

ว่าแต่หนังสือ FFVII ในกำยาน ไม่ขายบน Online Book Store เหมือน MGS DQ Rockman หรือครับจะได้อุดหนุน
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Shiryu » ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 4:13 pm

Hidden text. Registration required.
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย mubinnas » ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 10:19 pm

่หน้าแซ็ค เล่มถอดรหัส ตรงภาคcrisisนี่เจี่อนเชียว.....(ใครเลือกรูปล่ะนั่น)
ไม่ต้องห่วงค่ะหนูกบฏแค่แซ็คคนเดียว :onion008
รูปภาพ
mubinnas
Early Star

Water Rune

Swordman

โพสต์โดย Shiryu » ศุกร์ พ.ย. 30, 2012 11:47 pm

นั่นสิ ทำไมเราไม่เลือกรูปเท่ๆหว่า พ้มเลือกรูปเองคร้าบ :drama02

รูปภาพ

จัดเลย์เอาท์ แล้วส่งไปให้พิมพ์ ตอนพิมพ์รอบแรกยังสงสัยว่าทำไมมันไม่ชัดได้ขนาดนั้น ที่แท้ สนพ. ทำรูปต้นแบบหาย เลยพิมพ์จากไฟล์ ppt (ก๊ำกำ)
พอพิมพ์รอบสองส่งรูปต้นแบบให้เขาไปวางใหม่ หน้าตกกรอบไปตั้งหลายตัว :onion017
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย andria_doria » เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 4:13 am

ลุงเขียนตรงไหนมั่งอ่ะ (ผมจะได้ข้ามๆไปไม่อ่าน :twisted: )

me / :onion019
รูปภาพ
Genso Suikoden ภาค "หมูถุย"
andria_doria
Elite Star

Wind Rune

LV. 11   EXP 99
Military Strategist Student
Soledt Academy of Military Science

โพสต์โดย FLOW » เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 5:22 am

Shiryu เขียน:Hidden text

ฟังแล้วสลดใจ :drama02 :drama02 :drama02
FLOW

Stormfist

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=