มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Medeus » อาทิตย์ ก.ย. 27, 2009 10:37 pm

มันต้องจบอยู่แล้วน่อ XD เอาล่ะ เหลือเวลาอีกราว ๆ 20 วัน ก็น่าจะจบ Geddoe Chapter III ได้อีกล่ะนะ

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

*Update*

วันที่ 83 (27/09/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Thomas II Complete!!!

วันที่ 84 (28/09/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Death the Kid » อังคาร ก.ย. 29, 2009 12:02 am

อ่านwikiของที่นี่มานานแล้วเหมือนกัน ในบรรดาวิกิภาษาไทยที่ไม่ได้เป็นเชิงวิชาการถือว่าเขียนได้ดีเลยครับ เดี๋ยวจะเข้าไปช่วยเขียนครับ << ก็ช่วยได้แค่สองภาคแรกละนะ :D

ภาค3-4ในวิกินี่ละเอียดแบบถึงยังไม่เคยเล่นเกม แต่อ่านwikiแล้วก็แทบไม่ต้องเล่นเองเลยครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ไฟพวกท่านลุกโชติช่วงต่อไป!! :monkey020
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Death the Kid
Early Star

LV. 4   EXP 380
Traveller
Infinity

โพสต์โดย Medeus » อังคาร ก.ย. 29, 2009 11:52 pm

โอ้วว ในที่สุด ก็มีคนมาช่วยเขียน wiki เพิ่มอีก 1 ราย T T ผมเรียกนายว่า "คิด" แล้วกันนะ

ยังไง ก็ขอบคุณสำหรับคำชมและส่วนที่เป็นกำลังใจด้วยแล้วกันน่อ ^^

มีอะไรก็ช่วย ๆ กันเขียนได้นะ แค่ภาค 1 กับ ภาค 2 ก็ดีแล้วครับ อย่างเรื่อง Group Item ที่เขียนมา ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

*Update*

วันที่ 85 (29/09/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III

วันที่ 86 (30/09/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III

วันที่ 87 (01/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III

วันที่ 88 (02/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III

วันที่ 89 (03/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III

วันที่ 90 (04/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III

วันที่ 91 (05/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter Geddoe III Complete!!!
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Medeus » อังคาร ต.ค. 06, 2009 11:26 pm

โอ้วว ในที่สุด ก็ได้เขียน FlameChampion Chapter 4 แล้วน่อ!!!

----

*Update*

วันที่ 92 (06/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 93 (07/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Shiryu » พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 12:00 am

อัพเดทมั่งครับ

บทสรุป Crisis Core จบแล้วนะครับผม :D
วันที่ 4774 ตั้งแต่เกิดมา (07/10/52) : Crisis Core Chapter10

/me โดนถีบออกนอกบอร์ด

:onion041 เอาใหม่ อัพรายละเอียด profile บางคนแล้วน่อ
อย่าลืมกรอกประวัติเข้ากระทู้นี้นะครับ viewtopic.php?f=6&t=247

เพิ่งรู้วิธีเปลี่ยนสีฟอนต์ในวิกิจากการลองคำสั่งมั่วๆ

โค้ด: เลือกทั้งหมด
<font color=#000000>ข้อความที่อยากเปลี่ยนสี</font>

ตรง #000000 แก้เป็นโค้ดสีอื่นๆเทียบโค้ดเอาจาก http://users.rcn.com/giant.interport//C ... ifier.html
แหม่ ถ้ารู้ตั้งแต่แรกคงทำหน้าบทสรุปได้น่าอ่านกว่านี้เยอะนะเนี่ย :onion003
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Medeus » พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 10:27 pm

ช่วงนี้ งดเขียนอะไรยาว ๆ นะครับ นิ้วเจ็บ พิมพ์อะไรไม่ถนัดเลย

----

*Update*

วันที่ 94 (08/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 95 (09/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 96 (10/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 97 (11/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 98 (12/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 99 (13/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 100 (14/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 101 (15/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 102 (16/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 103 (17/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 104 (18/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 105 (19/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันที่ 106 (20/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย awopratee » พุธ ต.ค. 21, 2009 10:16 pm

ยอดเยี่ยมครับ เข้ามาให้กำลังใจอีกคน
เสียดายบอร์ดเก่าหายไปสะแล้ว ข้อมูลเยอะแยะเลย
awopratee
New Star

LV. 1   EXP 101
Traveller

โพสต์โดย Medeus » พุธ ต.ค. 21, 2009 11:14 pm

โอ้วว ขอบคุณสมาชิกใหม่อีกคนนึง ที่มาช่วยให้กำลังใจน่อ T T หลังจากที่ทำมาตลอด 107 วัน รู้สึกเลยว่าที่ทำมา มันไม่เสียเปล่าเลย ยังมีคนติดตามอ่าน และให้กำลังใจอย่างต่อเนื่อง

----

*Update*

วันที่ 107 (21/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV

วันพรุ่งนี้ วันที่ 108 เป็นวันสุดท้ายของโปรเจคนี้แล้ว คิดว่าจะพยายามรวบรวมพลังทั้งหมด ในการเขียน Flame Champion 4 ให้ได้จบให้ได้เลยน่อ!!!

ในที่สุด ก็ครบ 108 วันแล้วอย่างที่ตั้งใจไว้แล้วครับ!!! และก็จบได้ Flame Champion 4 ได้อย่างที่ต้องการไว้เลย!!!

วันที่ 108 !!! (22/10/52) : เพิ่มข้อมูลของ บทสรุป Genso suikoden III Chapter FlameChampion IV Complete!!!

โอ้วว ขอขอบคุณทุก ๆ คนที่ช่วยเป็นกำลังใจให้ผมมาจนถึงทุกวันนี้ด้วยน่อ การเขียนครั้งนี้ เป็นการเขียนแบบมาราธอนที่สุด เท่าที่ผมเคยเขียนมาเลย ก็หวังว่า จะมีข้อมูลอะไร ที่ผมลงแล้ว ถูกใจคนอ่านกันนะครับ หรือถ้ามีข้อมูลลงผิดตรงไหน ก็สามารถแย้งมาได้เลยน่อ แล้วผมจะไล่ตามแก้ให้

ถึงตอนนี้ แม้ว่า โปรเจค เขียน wiki 108 วันของผมจะสิ้นสุดลงไป แต่ก็ยังมีอะไรอีกมาก ที่ผมจะต้องมาเขียนต่อให้เสร็จ อย่างน้อย ก็เรื่อง บทสรุป ซุย 3 ที่ ไม่ว่าจะยังไง ผมก็ต้องเขียน ให้จบให้ได้ในเร็ว ๆ นี้อย่างแน่นอน

แต่ตอนนี้ ขอให้ผมได้นั่งพักฟื้นพลังก่อน แล้วผมจะรีบกลับมาเขียนในสิ่งที่ผมค้างคาอยู่ในเรียบร้อยแน่ครับ แล้วพบกันใหม่น่อ ขอบคุณและสวัสดีครับ :onion031 :onion044 :onion008
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Death the Kid » ศุกร์ ต.ค. 23, 2009 10:38 am

ครบ 108 วันแล้ว ยินดีด้วยครับ :D และขอบคุณที่สร้างสรรค์ผลงานให้สงคมซุยโคเด็นเมืองไทยมายาวนาน
พวกเราจะไม่ลืมเมดิอุสเลย << เขายังไม่ตายเฟ้ย!

เอาล่ะ แบบนี้เห็นทีผมจะต้องเล่นเทียไครซ์ให้จบบ้างแล้ว <<แล้วมันเกี่ยวอะไรกับวิกิล่ะเนี่ย!!
แหะๆ PS2 ยังบ่มี :P
รูปภาพ
Death the Kid
Early Star

LV. 4   EXP 380
Traveller
Infinity

โพสต์โดย Lord Riou » เสาร์ ต.ค. 24, 2009 1:41 am

ทำไมผมเปิดไปหน้ารีเซนท์ เชงส์แล้วเจอแต่เมมเบอร์ชื่อ Medeus ขึ้นอยู่คนเดียวเลยล่ะครับ^^
[Reveal] Spoiler:
ปู่เมดิ : ก็แกไม่ช่วยตูเขียนเลยนี่หว่า

หือ? อะไรนะ ชื่อ Shiryu ก็ขึ้นเหรอ เรานับแต่อัพเดตที่เป็นสาระนะคู้ณณ :x
====

เฮๆ108วันชุดแรก(?) จบแล้ว :monkey019 :monkey019 :monkey019
ยินดีด้วยครับ ทำได้จริงๆ สุดยอดมากเลยครับ
มีปาฏิหารณ์อะไรเกิดขึ้นมั่งหรือเปล่าครับ (ทีเก็บเพื่อนครบ108 ยังมีเลย :lol: )

เขียนได้ติดต่อครบ ถ้าเป็นคนธรรมดาทำไม่ได้นะครับเนี่ย ต้องมีความอุตสาหะ(และความบ้า :D ) สุดๆเลย
เวลาแปลสคริปต์นี่ ทำยังไงอ่ะครับ เปิดเครื่องps2 เล่นไปด้วย พิมพ์แปลตามไป? โหดไม่ใช่เล่นเลยนะครับนั่น :onion043
ครบ108วันแล้ว ก็พักผ่อนก่อนเถอะครับ เดี๋ยวแบตหมด ป๊อกเอาดื้อๆ
ยินดีด้วยกับความสำเร็จอีกครั้งครับ^^
ปล. ผมนับถือจริงๆนะเนี่ยครับ
Forever is over.
Lord Riou
รองอันดับ1 SF#1.5

Wind Rune

LV. 8   EXP 825
Youth Bridget Soldier
Tenzan Pass

โพสต์โดย Shiryu » เสาร์ ต.ค. 24, 2009 8:09 am

เล่นไปแปลตามไปนั่นแหละครับ ซุยที่มีแกะสคริปต์มีแค่ภาคแรกภาคเดียวหนิ
โครงการแกะสคริปต์+แปลไกเด็นของคุณรินอุซุกิ(เว็บที่แปลโดเยอะๆ)ก็ดองสนิท orz

ขอแสดงความยินดีกับเมดิด้วยคร้าบที่บรรลุเป้าหมาย 108 วันจนได้ ทีแรกกะว่าจะจบพอดีวันเกิดเจ แต่บอร์ดมันล่มไป 1 วันเลยเลทมาหน่อยนึง
รางวัลความพยายามขอกั๊กไว้ก่อนนะครับ เจหายสาปสูญ เนื่องจากช่วงนี้กินเจ คาดว่ามดแดงคงถูกกินเข้าไปแล้ว (ฮิ้วววว บอร์ดร้าง เล่นมุกแป้กก็ไม่มีใครเห็น XD)
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Medeus » อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 8:01 pm

โอ้วว เห็นลอร์ดทักมาว่า มีปฏิหารย์อะไรเกิดขึ้นไหม? หลังจากที่รอมานาน ก็มีปฏิหารย์เกิดขึ้นจริง ๆ น่อ!!

คือว่า วันนี้ มีรุ่นน้อง มาที่บ้าน แล้วมาเสนอขาย เครื่อง PSP รุ่น 3000 ที่เจ้าตัวพึ่งซื้อมา แต่บังเอิญ เงินดันช็อต ไม่มีเงินเอาไปจ่ายหนี้นอกระบบ เลยมาขายต่อ โดยให้ราคาที่ เครื่องละ 5000 บาท วันก่อน ผมก็พึ่งถามรินคุงไปว่า ซื้อเครื่องมาเท่าไร รินคุง ก็บอกว่า ประมาณ 7000 บาท

โดยเครื่องของเจ้ารุ่นน้อง นอกจากเครื่องแล้ว ก็มี mem 16gb มาด้วย!!! เลยคิดว่า คุ้มแสนคุ้ม เลยตกลง deal ไป (ประหยัดไป 2000 บาท นี่ เกือบ ๆ 30% เลยนะ) แล้วรุ่นน้อง ก็เอาเงินไปจ่าย ยากูซ่า ที่ยืนด้อม ๆ มอง ๆ อยู่ด้านหลัง

นี่หละมั้ง ปฏิหารย์... อ้อ พอเปิดเกมมา ก็มีเกมที่อยากเล่นอยู่แล้ว เพียบ ทั้ง FFCC Dissidia และ Yugi oh gx tag force 3 และแน่นอนว่าไม่มีซุย... (เขียนถึงตรงนี้ ชักไม่แน่ใจเป็นปฏิหารย์แล้ว)

คิดว่า คงจะได้เริ่มเล่น FFCC ตามบทสรุปของชิริวเสียที อุตส่าห์อัพขึ้น wiki ทั้งที ก็ต้องเล่นกันหน่อยแล้ว!!! (โดนถีบออกจากบอร์ดไปอีกคน)

ขอบคุณทุก ๆ คนที่มาร่วมแสดงความยินดีด้วยนะครับ

หือม์? อะไรนะ กระทู้เริ่มออกทะเล ไม่เกี่ยวกับ wiki งั้นเหรอ? เอาน่า ผมคิดว่า คงจะรอถึงวันที่ Recent Change ไม่มีรายการอะไรแล้ว ผมจะกลับไปเขียนล่ะนะ ช่วงนี้ขอเล่นกับเจ้าเครื่องใหม่ PSP น่อ
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย ~DeCaLoK~ » อังคาร ต.ค. 27, 2009 10:20 pm

โอว ในที่สุดท่านก็ทำสำเร็จ

คนทำบทสรุปนี่ต้องพยายามมากเลยนะ เหอๆ

ยอดเยี่ยมครับ ยินดีด้วย!!!
~DeCaLoK~
Early Star

LV. 2   EXP 737
Traveller

โพสต์โดย Mysh » อังคาร ต.ค. 27, 2009 11:27 pm

ยินดีด้วยกับเมดิซังนะครับ

มีpsp แล้วสินะ งั้นมีตครั้งต่อไป คงจัดทัวนาเมนต์ดูเอลกันได้แล้ว เฮ...
รูปภาพ
Mysh

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย Medeus » อังคาร พ.ย. 17, 2009 10:27 pm

โอ้วว หลังจากหายไปนาน ตอนนี้ ก็ได้เวลามาจัดการกับงานที่ค้างให้เสร็จแล้วน่อ!!!

แต่ทว่า ในช่วงที่ผมไม่ได้เขียน ก็มีคนมาช่วยเขียนข้อมูลลง wiki เหมือนกันนะเนี่ย T T อย่างน้อย wiki ก็ยังไม่ร้างไปเสียทีเดียว

ทั้ง Shiryu ที่อุตส่าห์เขียนข้อมูลของ member มากมาย

ทั้ง Sigurd ที่เขียนเรื่อง ผลโหวตจากแฟน ๆ ในหนังสือมารุโกโตะ และเรื่องของเซียร่าด้วย

ส่วน Medeus ก็เริ่มต้นเขียนบทสรุปซุย 3 ต่อแล้วน่อ

บทสรุป Suikoden III Flame Champion V
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=