มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Mysh » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 6:08 pm

วันละข้อก็ยังดีนาคร้าบ 555
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Medeus » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 9:51 pm

โอ้วว ตอนนี้ อยู่ที่ทำงาน ก็นั่งคิดเรื่องของบระเจ้าจอร์จไปด้วย (นี่ แกไม่ทำงานเหรอ?) อย่างน้อย update ครั้งนึง คงให้ได้ สัก 10 ข้อ!!! เออ ลองเข้าไปดูประวัติของ member ก็เห็นไม่ได้ update มานานแล้วเหมือนกันนะเนี่ย เข้าไปแต่งเติมให้มันทันสมัยขึ้น ท่าจะดี (แต่สงสัย คงต้องเตรียมตัวโดน counter attack...)

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

*Update*

วันที่ 25 (30/07/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - วันนี้ เป็นของเด็กเลี้ยงแกะน่อ คิดว่า ตอนนี้ บทละครนึง ใช้เวลาประมาณ 2 วัน ก็น่าจะเสร็จล่ะ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Shiryu » พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 10:34 pm

วันละ 10 ข้อเรอะ?!! มันไม่ได้ง่ายอย่างน้าน มันไม่ไ้ด้ง่ายแบบน้านนน
ท่านกำลังดูถูกบร๊ะลานุภาพของบร๊ะเจ้าจอร์จ :x ขอลงโทษส่งอัศวินหัวหอมไปเฝ้าหน้าบุเดฮัคแทนเซซิล 3 วัน 3 คืน

อืม...เจ้าคิดนี่มันเหมาะเล่นเป็นเด็กเลี้ยงแกะจริงๆนะ น่าเชื่อถือตายละนักสืบภาคนี้
เคยให้แก็ดเก็ต Z เป็นหมาป่า วิ่งไล่ไบรท์ตัวเบ้อเริ่ม ฮาดี :lol:
ถึงจะเห็นยอดคะแนนแล้วแต่ตอนเล่นละครก็ชอบจัดตัวประหลาดๆดูเอามันส์ทุกที
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Medeus » ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 10:57 pm

ไม่ใช่วันละ 10 ข้อนะครับ!!! หมายถึง update ครั้งนึง ต้องเอาให้ได้สัก 10 ข้อ ตอนนี้ ก็กำลังไล่คิดไปเรื่อยอยู่ ได้มาประมาณ 3 ข้อแล้ว (มันไม่ง่ายจริง ๆ นั่นหละ) ไว้ได้ครบ 10 ข้อ แล้วค่อยลงทีเดียว ขอให้บร๊ะเจ้าจอร์จโปรดทรงเมตตา อย่าได้พรากเธอคนนั้น ไปจากสายตาอันแสนอ่อนโยนของข้าเลย :cry:

จริง ๆ ผมว่า การเล่นบทละคร หลาย ๆ คนก็น่าจะเน้นจัดตัวฮา มากกว่าจะเอาเงินอยู่แล้วล่ะครับ เพราะไปล่า boss ก็ได้เงินมาเยอะพอสมควรอยู่แล้ว แต่บางที ผมเอง ก็มีอารมณ์ที่ไม่ค่อยอยากไปล่า boss ก็มาเซ็ตอะไรในปราสาทไว้ เช่น บทละคร แบบนี้หละจากนั้น ก็ทิ้งเครื่องไปทำอย่างอื่น กลับมา ก็ได้ตังค์มาใช้เหมือนกันนะ

สิ่งที่ผมชอบอย่างนึงเกี่ยวกับตารางนี้ คือ ผมได้รู้ว่า ตัวละครแต่ละคน จะเล่นบทไหน ได้ดี หรือว่า ได้แย่ หรือ แค่สามารถเล่นบทไหนได้ ก็รู้สึกทึ่งแล้วล่ะน่อ อย่าง Kidd ตอนแรก ผมก็นั่งนึกคล้าย ๆ ชิริว เหมือนกันนะ เออ เหมาะกับบทเด็กเลี้ยงแกะดี แถมยังตีบทแตกได้อีก โดยเฉพาะคนที่ทำเอาผมแปลกใจที่สุด ก็คือ Jeane นี่หละ คือ หน้าตาผมว่า ก็ให้จะเป็นนักแสดงอยู่หรอก แต่ปกติเห็นพูดเป็นแต่คำว่า "ฮี่ฮี่" อะไรแบบนั้น ไม่น่าเชื่อว่า ตอนมาเล่นละคร จะตีบทได้แตกหมด ถึงแม้เธอจะเล่นได้น้อยบท แต่ถ้าเธอได้เล่นบทไหน รับรองบทนั้นผ่านฉลุยหมดเลย และผมก็แปลกใจจริง ๆ ที่เธอเล่นบทเด็กสาวขายไม้ขีดไฟได้ แต่ดันไม่ยอมเล่นบทวิญญาณคุณย่าซะงั้น สาวน้อยคนอื่น ๆ ยังออกจะเล่นได้ตั้งเยอะแยะ

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

*Update*

วันที่ 26 (31/07/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - วันนี้ เสร็จของบทละครเด็กเลี้ยงแกะแล้วน่อ

วันที่ 27 (01/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - เริ่ม วิลเลี่ยมเทล ล่ะ!!!

โอ้วว มาได้ 1/4 แล้วน่อ ต้องพยายามต่อไป!!!

วันที่ 28 (02/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - วิลเลี่ยมเทลจบแล้วครับ

วันที่ 29 (03/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - คราวนี้ โรมิโอ กับ จูเลียต ล่ะ!!!

ช่างน่าตกใจจริง ๆ ว่า โรมิโอ ให้ผู้หญิงเล่นก็ได้ หรือ จูเลียต ก็ให้ผู้ชายเล่นก็ได้ (เป็นบางคนนะ) :shock:

วันที่ 30 (04/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - โรมิโอ กับ จูเลียต เสร็จสิ้น!!!
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Medeus » พุธ ส.ค. 05, 2009 11:22 pm

ครบ 5 วันแล้ว ขอเบิ้ลนะครับ... จบจากบทละครนี้ จะเขียนอะไรต่อดีน่อ?

----

*Update*

วันที่ 31 (05/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - เริ่มบทอวสานของเนคลอร์ดล่ะ!!!

ช่วงนี้ คงไปไม่เร็วแล้วแฮะ มีเรื่องต้องทำเพิ่มขึ้นอีก 2-3 อย่าง ต้องแชร์ ๆ เวลากันไป แต่ยังไง ก็ต้อง update ให้ได้ทุกวัน!!!

วันที่ 32 (06/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III)

วันที่ 33 (07/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III)

วันที่ 34 (08/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III)

วันที่ 35 (09/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) โอ้วว บทอวสานเนคลอร์ด เสร็จแล้วครับ!!!
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Medeus » จันทร์ ส.ค. 10, 2009 10:30 pm

ขึ้นบทละครใหม่แล้วน่อ!!!

----

*Update*

วันที่ 36 (10/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - เริ่มรักแห่งจักรวรรดิล่ะ!!!

ตรงนี้ จำเนื้อเรื่องไม่ค่อยได้แฮะ ว่าพูดหรือเล่นถึงช่วงไหน - -" ก็คนไม่ได้ต่อเซฟล่ะนะ ใครพอจำได้ ก็เข้าไปช่วยเพิ่มตรงส่วนเนื้อเรื่องของบทละครนี้สั้น ๆ หน่อยสิครับ หือม์? อะไรนะ ไม่มีใครต่อเซฟจากภาค 2 มาเลยงั้นเรอะ?!

วันที่ 37 (11/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III)
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Shiryu » อังคาร ส.ค. 11, 2009 11:18 pm

รออ่านบทละครด้วยรักแด่จักรวรรดิ ผลงานประพันธ์ของมิลิชอยู่เหมือนกัน เพราะไม่ได้โหลดเซฟภาคสองที่ต่อมาจากภาคแรก ได้แค่ละครเนคลอร์ดอ่ะ (เคยโหลด แต่โหลดผิดช่อง กว่าจะรู้ตัวก็ไปไกลซะแล้ว)
ปรากฏว่าวิกิก็ดันไม่มีให้อ่าน แหงะ! :x
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Medeus » พุธ ส.ค. 12, 2009 10:59 pm

ผมเอง ก็โหลดเซฟมาแล้วล่ะครับ แต่ยังเล่นไปไม่ถึงล่ะนะ (บทสรุปหยุดตรงไหน ผมก็เล่นหยุดถึงตรงนั้นนั่นหละ)

----

*Update*

วันที่ 38 (12/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III)

วันที่ 39 (13/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III)

วันที่ 40 (14/08/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - รักแห่งจักรวรรดิ ตารางตัวละครเสร็จเรียบร้อยแล้วน่อ

วันที่ 41 (15/08/52) : เพิ่มข้อมูล บร๊ะเจ้าจอร์จ (Suikofriend) - สองสามวันนี้ พักเหนื่อยจากสาระไปกันหน่อยดีกว่า เนอะ

วันที่ 42 (16/08/52) : เพิ่มข้อมูล บร๊ะเจ้าจอร์จ (Suikofriend)
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Medeus » จันทร์ ส.ค. 17, 2009 11:08 pm

โอ้วว เริ่มหัวข้อใหม่แล้วน่อ!!!

----

*Update*

วันที่ 43 (17/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden)

วันที่ 44 (18/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) พอดี ยังเตรียมข้อมูลไม่เสร็จ ก็ เอาเป็นว่า สอยหัวข้อไปก่อนแล้วกันน่อ

วันที่ 45 (19/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) พิมพ์ของโคพัลท์เสร็จแล้วน่อ (นั่งเขียนเทียนสุด ๆ)

วันที่ 46 (20/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) พิมพ์ของเอลฟ์เสร็จแล้วน่อ (นั่งเขียนเทียนต่อไป)
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย FLOW » ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 5:01 am

Medeus เขียน:โอ้วว เริ่มหัวข้อใหม่แล้วน่อ!!!

----

*Update*

วันที่ 43 (17/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden)

วันที่ 44 (18/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) พอดี ยังเตรียมข้อมูลไม่เสร็จ ก็ เอาเป็นว่า สอยหัวข้อไปก่อนแล้วกันน่อ

วันที่ 45 (19/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) พิมพ์ของโคพัลท์เสร็จแล้วน่อ (นั่งเขียนเทียนสุด ๆ)

วันที่ 46 (20/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) พิมพ์ของเอลฟ์เสร็จแล้วน่อ (นั่งเขียนเทียนต่อไป)

เวลาเล่นเกมออนไลน์ผมเห็นเผ่าต่างๆมักจะใช้คำว่า race กันนะครับ

ส่วน tribe นี่เท่าที่ผมเจอผ่านมา เข้าใจว่าน่าจะสื่อถึงเผ่าที่แบ่งแยกด้วย cultural มากกว่าสายพันธุ์ เช่น อินเดียนแดง แอฟฟริกัน มุสลิม น่ะครับ

รอผู้รู้จริงๆมายืนยันดีกว่าเนอะ :ugeek:
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Medeus » ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 11:49 pm

เรื่อง Tribe หรือ Race เอาไว้เป็นประเด็น ตอนผม post บทความนี้ ลง board เมื่อเสร็จแล้ว อีกทีแล้วกันน่อ

----

*Update*

วันที่ 47 (21/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) วันนี้ เขียนของ Winger ไปน่อ หลัง ๆ ชักขี้เกียจเขียนตามที่เวปเขียนแฮะ เริ่มผสมสีตีไข่ไปบ้าง ถ้ามันผิดไปจริง ๆ ก็ช่วย ๆ เตือนด้วยแล้วกันนะครับ

วันที่ 48 (22/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) เผ่าดั๊ค มาแล้วครับ แต่เขียนไปเขียนมา เริ่มเสื่อมลงไป ๆ ทุกที...
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย redmagicians » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 5:01 pm

ส่วนตัวตอนแรกผมก็คิิดถึงคำว่า Race ก่อนเหมือนกันนะครับ แต่พอเห็นในมารุโงโตะใช้ tribe เลยใช้ตาม แต่ถ้าให้ผมเลือกก็คง race นะ...
ในหนังสือ เชื่อถือพวกศัพท์ eng มันมากไม่ค่อยได้เท่าไหร่แฮะ คำว่ามอนโชว หรือ Rune ในเล่มนี้ยังเปลี่ยนไปใช้คำว่า Crest ซึ่งเป็นการแปลแบบตรงๆตัวแทน Rune เลยนะ ^^"

Hidden text. Registration required.
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Medeus » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 9:37 pm

อืม ดูท่าทาง หลายเสียง จะเลือกคำว่า Race กันสินะ แต่มีปัญหาอยู่จุดนึงว่า ผมแก้หัวข้อ ไม่เป็นน่ะสิครับ ^^" จริง ๆ มันก็พอมีวิธีอยู่หรอกนะ ก็คือ สร้างหัวข้อใหม่ แล้ว copy เอาไปลงที่หัวข้อใหม่ แต่ ผมก็อยากถามว่า มีวิธีการแก้หัวข้อที่อยู่ด้านบนในหน้า wiki จาก Tribe เป็น Race ได้หรือเปล่าน่ะ?

----

*Update*

วันที่ 49 (23/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) วันนี้ เขียนของ Lizard นะครับ ^^
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย FLOW » จันทร์ ส.ค. 24, 2009 12:07 am

Medeus เขียน:อืม ดูท่าทาง หลายเสียง จะเลือกคำว่า Race กันสินะ แต่มีปัญหาอยู่จุดนึงว่า ผมแก้หัวข้อ ไม่เป็นน่ะสิครับ ^^" จริง ๆ มันก็พอมีวิธีอยู่หรอกนะ ก็คือ สร้างหัวข้อใหม่ แล้ว copy เอาไปลงที่หัวข้อใหม่ แต่ ผมก็อยากถามว่า มีวิธีการแก้หัวข้อที่อยู่ด้านบนในหน้า wiki จาก Tribe เป็น Race ได้หรือเปล่าน่ะ?

----

*Update*

วันที่ 49 (23/08/52) : เพิ่มข้อมูล Tribe (เผ่าพันธุ์ที่ปรากฎใน suikoden) วันนี้ เขียนของ Lizard นะครับ ^^

ใช้คำสั่ง move ได้ครับในการเปลี่ยน topic แล้ว link ที่โยงมายัง tribe ทั้งหมดจะไปยังชื่อหัวข้อใหม่ที่เราเปลี่ยนแทน
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย SuikoAsLife » จันทร์ ส.ค. 24, 2009 8:20 am

มาเป็นกำลังใจให้คุณเมดิและนักเขียนวิกิทุกท่านนะครับ ^^

ขนาดบทละครยังมีให้คะแนนเป็นรายคนเลยเหรอเนี่ย
ตอนผมเล่นก็เลือกตัวฮาๆ ขัดกันล้วนๆ

อยากรู้ว่าถ้ามันเล่นไม่ได้มันจะพูดเป็นยังไง 555
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=