The Return of "HELL QUIZ" Genso Suikoden Series : EASY MODE

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

The Return of "HELL QUIZ" Genso Suikoden Series : EASY MODE

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 8:56 am

HELL QUIZ EASY MODE
เปิดข้อมูลที่ไหนก็ได้ตามสบายครับผม =w=b เนื่องจากเป็น EASY MODE ก็เลยเอาบางข้อที่เคยตั้ง มาถามใหม่ เพราะคิดว่าหลายๆคนในบอร์ดตอนนี้ไม่ได้เล่นตั้งแต่สมัยแรกๆมั้ง *-*
คำเฉลยทั้งหมดมาจาก Official Source ของ Konami ทั้งสิ้นครับ ถ้าข้องใจคำเฉลยก็มาขอดูที่มาที่ไปได้เลยครับ ^^
อาจจะมีของภาคเทียไคร์สเยอะหน่อย เพราะเกมพึ่งออกไม่นานนี่นะ

ผู้ที่ได้คะแนนสูงสุด (ที่ไม่ใช่ Admin และ Moderator ในกรณีที่เท่ากัน ดูคนที่ส่งคำตอบเร็วที่สุด) จะได้รับ Rank: Hell Quiz Master #1 ไปครองไว้ดูเล่นใต้ชื่อนะครับ *-*
แต่ทั้ง Admin และ Moderator ตอบเล่นๆได้นะครับ ถึงไม่ได้รางวัลนี้ก็เหอะ (ที่ไม่ได้เพราะมันจะไปทับสิทธิ Global Moderator)
edit: เปลี่ยนเป็น mod ก็ได้ rank นะครับ ส่งมาได้ล่ะ

คำตอบส่งมาทาง PM ล่ะกันครับผม ^^ เล่นแล้วลงชื่อไว้ด้วยนะครับ เผื่อผมไม่ได้สังเกต PM ช่วยคอมเม้นท์ให้ด้วยนะครับ ว่าความยากอยู่ในระดับไหน?
ให้เวลาเล่นซัก 1 อาทิตย์ ไว้อาทิตย์หน้า+กระทู้ขึ้นหน้าใหม่แล้วจะมาเฉลยครับ *-* พร้อมข้อมูล Official Timeline ทั้งหมด ที่กำลังต่อให้เสร็จอยู่ เหลืออีก 2-3 หน้าเท่านั้นล่ะ ^^

1. สงครามวีรบุรุษ (Hero War) เกิดขึ้นปีไหน
A ก่อนปฏิทินสุริยคติ 2 ปี
B ปีแรกของปฏิทินสุริยคติ
C ปีที่ 309 ของปฏิทินสุริยคติ
D ปีที่ 453 ของปฏิทินสุริยคติ
E ปีที่ 475 ของปฏิทินสุริยคติ
F ไม่มีข้อใดถูก

2. ใครในนี้เป็นเทนไคเซย์ (Tenkai Star) ในภาคที่พวกเขาปรากฏ
A มาริกะ? (Marica?)
B แนช (Nash)
C คิริล (Kyril)
D เป็นทั้ง 3 ข้อ
E ไม่ได้เป็นซักคน (A-C)

3. คุณสมบัติที่สำคัญของผู้ถือหนังสือที่แท้จริงเพียงหนึ่ง (True Chronicle) และผู้ถือตราที่แท้จริง (True Rune) ที่เหมือนกันคือข้อใด
A ไม่แก่
B ไม่มีวันตาย
C มองเห็นอนาคต
D ไม่มีข้อใดถูก
E ถูกทุกข้อ

4. สิ่งก่อสร้างใด สร้างเสร็จสมบูรณ์เป็นอันดับแรกในตัวเลือกต่อไปนี้
A พระราชวังรูลูนอยล์ (L'renouille Palace)
B ปราสาทเซาโรนิกซ์ (Sauronix Castle)
C ปราสาทสคาเลทีเซีย (Scarleticia Castle)
D ปราสาทบราส (Brass Castle)
E เรือนจำโซนิเอล (Soniere Prison)

5. ตราวายุที่แท้จริง (True Wind Rune) ถูกใช้ในภาคไหนบ้าง
A ภาค 1
B ภาค 2
C ภาค 3
D ใช้ในภาค 1-3
E ใช้ในภาค 2-3

6. เมื่อหนังสือหมายตราแห่งความรุนแรง (Fierce Regalia หรือ 苛烈なる象徴の書) ปรากฏในโลกภาคเทียไคร์ส ผู้ที่ได้ถือครองฝ่ายแรกคือฝ่ายใด
A ริตเตอร์ไชลด์ (Ritterschild)
B สมาคมหนทางเดียว (Order of the one true way)
C จักรวรรดิเวทมนตร์จานัม (Magedom of Janam)
D โลโนมาคัวร์ (Lonomakua)
E ราชาเพียงหนึ่ง (One King)

7. ข้อใดผิดเกี่ยวกับตัวละครต่อไปนี้
A อามาดะ (Amada) มีบ้านเกิดอยู่ที่ประเทศพันธมิตรหมู่เกาะ
B เกโอลุค หรือ บร๊ะเจ้าจอร์ก (Georg) เคยต่อสู้ที่กลาสแลนด์
C หมอฮวน (Huan) เป็นลูกศิษย์ของหมอริวคัน (Liu Kan)
D เดียโดร่า (Diadora) เป็นเพียงคนเดียวในโลกเดิมของเธอ ที่ได้เป็น 1 ใน 108 ดาราในโลกภาคเทียไคร์สที่ผู้เล่นได้เล่น
E ผิดมากกว่า 1 ข้อ แต่น้อยกว่า 4 ข้อ
F ถูกทั้ง 4 ข้อ (A-D)

8. ข้อใดถูกต้องทั้งหมดเกี่ยวกับสินค้าของซีรีย์เก็นโซ ซุยโคเด็น
A เก็นโซซุยโคเด็นภาคหลัก มีการออกเป็นหนังสือการ์ตูน (มังกะ) เฉพาะภาค 3 ส่วนภาค 1,2,4,5 ออกเป็นนิยาย
B มีการออกเรดิโอดราม่าทางอินเตอร์เน็ต ทั้งภาค 1 และ 2
C มีการออกหนังสือคาแรคเตอร์ไกด์ครบทุกภาคหลัก
D คุณมิกิ ฮิกาชิโนะ มีส่วนร่วมในการประพันธ์เพลงซาวด์แทร็คในภาคหลัก เฉพาะภาค 1-2
E ถูกมากกว่า 1 ข้อ แต่น้อยกว่า 4 ข้อ
F ไม่มีข้อใดถูกต้องทั้งหมด (ตั้งแต่ A-D)
หมายเหตุ: ภาคหลัก หมายถึงภาค 1-5

9. ข้อใดถูกเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับภาค 1,2,3,ไกเด็น
A 6 แม่ทัพใหญ่ (Six Great General) แห่งจักรวรรดิจันทราแดง ประกอบไปด้วย เทโอ (Teo) โซเนีย (Sonya) คาซิม (Kasim) มิลิช (Milich) คูวานด้า (Kwanda) และเน็คลอร์ด (Neclord)
B แม่ทัพที่ยกทัพไปปราบกบฏไฮอีสต์ นำโดยชูว์ (Shu)
C วีรบุรุษเพลิง (Flame Champion) เคยถูกฮาลโมเนีย (Harmonia) จับตัวไปในการแลกเปลี่ยนตัวประกันโดยสมัครใจ
D ช่วงเวลาที่แนช (Nash) ช่วยเซียร่า (Sierra) เป็นช่วงหลังจากที่ปราบเน็คลอร์ด (Neclord) ในภาค 2 ได้แล้ว
E ถูกมากกว่า 1 ข้อ แต่น้อยกว่า 4 ข้อ
F ไม่มีข้อใดถูก (A-D)

10. ข้อใดถูกเกี่ยวเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับภาค 4,5,ราฟโซเดีย,เทียไคร์ส
A บรันโด้ (Brandeau) ออกรบในทะเล ได้รับชัยชนะจนได้สมญานามว่า "บุตรแห่งเทพท้องทะเล"
B ปราสาทเซาโรนิกซ์ (Sauronix Castle) ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อใช้เป็นฐานกำลังในการต่อกรกับกองทัพอาเมสใหม่ (New Armes)
C วอลเตอร์และยอห์นได้พบกันหลังปีที่วอลเตอร์อัญเชิญต้นไม้ยักษ์มาเป็นเวลา 1 ปี
D ราชาหนึ่งเดียว (One King) ในทุกโลกในมิติโลกล้านใบ (Infinity) เป็นคนเดียวกัน
F ไม่มีข้อใดถูก (A-D)

ปล. รอบนี้ขี้เกียจไปสมัครเว็บควิซ = ="

คำตอบส่งทาง PM นะครับ
หมดเขตเวลา 20.00 ของวันเสาร์ที่ 13 มิถุนายน 2009
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

Re: The Return of "HELL QUIZ" EASY MODE

โพสต์โดย Mysh » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:04 am

แก้คำผิดนิดนึงนะครับ

6. หนังสือหมายตาแห่งความรุนแรง << หมายตรา

C จักรวรรดิเวทย์มนตร์จานัม << เวทมนตร์

B เกโอลุค หรือ บร๊ะเจ้าจอร์ก << บร๊ะเจ้าจอร์จ (ข้อนี้สะกดผิด ระวังบร๊ะเจ้าตบหัวท่านนะครับ :lol: )

มาแก้แต่คำผิด แต่ยังไม่มีคำตอบให้ ควิซยากนรกแตกจริงๆ :oops:

เดี๋ยวมาอีดิทคำตอบให้ครับ เหอๆๆ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

Re: The Return of "HELL QUIZ" EASY MODE

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:33 am

แก้คำผิด คำถาม+คำตอบที่กำกวมแล้วนะครับ ใครดูไปก่อนหน้านี้ มาเช็คใหม่ด้วยนะ

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย DZ » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:52 am

ส่งละครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard
Toran Republic

โพสต์โดย sasarai de ViVa » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:58 am

ไม่มีข้อไหนที่คนความจำสั้น แต่รักฉันยาวอย่างผมตอบได้อย่างมั่นใจเลยสักข้อ

จะกามั่วแล้วถูกก็คงไม่ภูมิใจ เอาเป็นว่าข้อสอบชุดนี้ผมขอดูเฉลยเสริมความรู้อย่างเดียวละกันนะครับ

ปล. แน่ใจนะครับว่านี่มัน easy แล้ว
sasarai de ViVa
Elite Star

Earth Rune

LV. 19   EXP 713
Harmonian Soldier
Holy Kingdom of Harmonia

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:01 am

็HARD MODE เตรียมไว้แล้วครับ เป็นส่วนหนึ่งในเกม ที่มีของรางวัลจริงๆ ที่เกี่ยวข้องกับเกม Genso Suikoden ด้วยแหละ รับประกันว่าต้องชอบแน่ๆ ^^ (ดูจากผลโพลบางกระทู้) ส่วนข้อพวกนี้เป็นข้อที่ผมตัดสินใจตัดออก จากข้อพวกนั้นนั่นแหละ เลยเอามาถามไว้เล่นๆก่อน เสียดายเวลาที่อุตส่าห์นั่งนึกคำถาม เลยใช้ซะหน่อย *-*

ลอง search ข้อมูลอ่านประดับความรู้ แล้วตอบเล่นๆก็ได้นะครับ เตรียมไว้ จะได้คุ้นเคยเวลาของจริงมา =w=b (ของจริงสำหรับรอบ HELL QUIZ ให้ search ข้อมูลได้เหมือนเดิมนะครับ แต่ยากขึ้น)

v
v
v
เอ้อ ผมเข้าใจผิดแฮะ หรือจะให้ mod ด้วยล่ะนั้น *-*

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Shiryu » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:06 am

ทำม้ายมดอดได้แรงค์แปลกๆ T^T แรงค์ใต้ชื่อก็เป็น star ปกติไม่ได้เป็น moderator หนิ

ใครอยากได้เฉลยขายต่อ 20 บาท

//แกเลิกหาทางโกงซักเกมได้ม้ายยยย~!! :onion021 :onion022

edit: โฮะๆๆงั้นรีบปั่นส่งอย่างไว ^o^ ข้อน้อยต้องเน้นไว //(ผิดตรึม)
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu
Premier Star

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Reingale » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 3:24 pm

ส่งไปแล้วนะครับ

ซุย ซุ่ย ซุ้ย ซุ๊ย ซุ๋ย
รูปภาพ
Reingale
ชนะเลิศอันดับ1 SF#1.5

Resurrection Rune

LV. 20   EXP 96
Detective

Re: The Return of "HELL QUIZ" Genso Suikoden Series : EASY MODE

โพสต์โดย FLOW » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:23 pm

done!

ยากตรงบางข้อต้องรู้ทั้งหมด ซึ่งผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นข้อที่ถามตอบคิดว่าไม่น่าจะผิดนะครับ โดยรวมไม่โหดครับ
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

Re: The Return of "HELL QUIZ" Genso Suikoden Series : EASY MODE

โพสต์โดย SuikoAsLife » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:15 pm

เวนกำ มีภาค Tierkreis ด้วย :onion017

ทำไมอ่านแล้วตอบได้แค่สองสามข้อเองเนี่ย ก๊าซซซซซ

/me วิ่งไปเปิดเฉลย
รูปภาพ

"THE STORY NEVER ENDs ... SUIKOFRIEND NEVER DIE ..."
TAG : Genso Suikoden Rhapsodia Tierkreis Suikogaiden Card Tactic เก็นโซ ซุยโคเด็น ซุยโคเฟรน ราฟโซเดีย แทคติค
SuikoAsLife
Site Admin

Lightning Rune

LV. 19   EXP 459
Dragon Breeder
Dragon Knights Domain

โพสต์โดย Medeus » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 9:01 pm

sasarai เขียน:ไม่มีข้อไหนที่คนความจำสั้น แต่รักฉันยาวอย่างผมตอบได้อย่างมั่นใจเลยสักข้อ

โอ้วว ถูกใจคำพูดอันนี้ของซาซามาก ขอยืมมาใช้ด้วยคนแล้วกันครับ แต่ยังไงก็...ส่งไปเรียบร้อยแล้วน่อ ^^ ระดับความหวังน่ะเหรอ ขอตอบถูกได้สัก 5 ข้อ ผมก็ดีใจแล้วล่ะครับ

ก็ไม่ยากไม่ง่ายล่ะนะ รอดูเฉลย~~~
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 9:03 pm

อ้างอิงจาก บก. นิตยสาร ESM ครับ ว่าต้องเอาของยากสุดมาขู่ไว้ก่อน :lol:

ถ้ามีรอบอื่นๆ ไม่ยากเท่าแน่ๆครับ ความจำสั้นรักยาวตอบได้แน่ แต่ให้ได้เยอะๆต้องย้อนไปอ่านบ้างแหละ =w=b

Sun Rune

真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Hikakichi » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 9:15 pm

นี่ง่ายแล้วเหรอครับ :onion011
รูปภาพ
Hikakichi
Elite Star

Fire Rune

LV. 16   EXP 165
Magician
Queendom of Falena

โพสต์โดย DZ » เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:47 pm

ผมเห็นด้วยว่าง่ายนะครับ (ในระดับความรู้ที่มดแดงมี)

ซึ่งข้อส่วนมากถ้าเล่นผ่านๆมาทุกภาคก็น่าจะพอๆจำกันได้บ้าง และการเสิชก็ไมไ่ด้ยากจนเกินไป (ยกเว้นสินค้า)

ข้อยากจริงๆมีราวๆ3ข้อมั้ง 7 -8 -10
รูปภาพ
รูปภาพ
แว่วเสียงแมวน้ำ.............ต้องบอกด้วยเรอะว่าเชียร์ฝั่งไหน เห็นๆกันอยู่
DZ
Alev Seeker

Blinking Rune

LV. 28   EXP 760
Wizard

โพสต์โดย Genii » อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:07 am

ใช่เซ่ บรรดาลุงๆ เขาง่ายแน่

แต่คนเล่นซุยแค่ 2 ภาคอย่างเรา จะไปเหลือเรอะ นรกยังแตกเลยแบบนี้เนี่ย

เตี่ยใครก็เล่นแค่....นิดหน่อย ไม่ทันจบ จำต้องเลิกกลางคัน

เฮ้อ.......

แต่ก็ส่งคำตอบไปแล้วนะคร้าบ ไม่ทราบได้หรือยัง

คะแนนเยอะสุดได้ไรคร้าบ ขอแรงค์งามๆสักแรงค์นะ ฮี่ๆๆ
Genii
รองอันดับ2 SF#1.5

LV. 7   EXP 343
Flying Squirrel
Kyaro
ที่อยู่: ถ้าคุณคือผู้หญิง ผมก็อยู่ในใจคุณน่ะแหละ แต่ถ้าเป็นผู้ชาย ผมคือผู้ชายที่อยู่บนดาวอังคาร

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=