มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Mysh » อังคาร มิ.ย. 02, 2009 2:58 pm

http://suikofriend.com/wiki/index.php/% ... 8%E0%B8%98

หน้าWeapon ของเทียไครส์ครับ Complete!

/me งานแรก :onion036
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย FLOW » อังคาร มิ.ย. 02, 2009 5:10 pm

Mysh เขียน:http://suikofriend.com/wiki/index.php/%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98

หน้าWeapon ของเทียไครส์ครับ Complete!

ยังขาดอยู่เยอะนะครับ แนะนำว่าเข้ากะทู้ืนี้แล้วเอา AR ใส่ปลดลอคอาวุธโลดครับ
viewtopic.php?f=7&t=29

แล้ว Beast King Sword นี่ 1H ไม่ใช่เหรอครับ ผมยังให้ซิกมันถือพร้อมกะ Flash อีกข้างนึงเรยอ่ะ
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Mysh » อังคาร มิ.ย. 02, 2009 8:23 pm

FLOW เขียน:
Mysh เขียน:http://suikofriend.com/wiki/index.php/%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98

ยังขาดอยู่เยอะนะครับ แนะนำว่าเข้ากะทู้ืนี้แล้วเอา AR ใส่ปลดลอคอาวุธโลดครับ
viewtopic.php?f=7&t=29

แล้ว Beast King Sword นี่ 1H ไม่ใช่เหรอครับ ผมยังให้ซิกมันถือพร้อมกะ Flash อีกข้างนึงเรยอ่ะ

ผมเขียนกำกับไว้แล้วนา ว่าไม่นับรวมอาวุธจากบอสอะ หรือไอ้ที่ไม่ไ่ด้ดรอปจากบอส แต่มีขายในร้าน มีมากกว่านี้อะครับ??

Beast king Sword มัน2มือนะครับ ตรวจสอบจากในเกมแล้ว น่าจะไม่ผิดนะ

แต่ถ้ามีส่วนไหนที่ผิดพลาดอีก ก็บอกได้เลยนะครับ
รูปภาพ
Mysh

โพสต์โดย FLOW » อังคาร มิ.ย. 02, 2009 9:03 pm

โทษทีครับพอดีจำผิดสลับกับอันนี้

รูปภาพ

ไม่ต้องตกใจกับแสตทในรูปนะ อาวุธที่เทพที่สุด + lv 99 (สองเทินวันคิงก็ตายแระ แต่ยังหาวิธีทำวันเทินคิลไม่ได้)
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Medeus » อังคาร มิ.ย. 02, 2009 11:11 pm

โอ้วว แค่นี้ ก็เก็บข้อมูลได้เยี่ยมแล้วน่อ ^^b ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยน่อ

อ้อ นอกจากดรอปจากบอส ยังมีอาวุธบางชิ้น ที่หาได้จากแค่หีบสมบัติด้วยนะครับ

อย่าง ดาบมือเดียว จะมีอีกเล่ม ที่มีค่า atk 60 skl 20 ชื่อว่า Taboo Sword เก็บได้จากหีบที่ป้อมปราการไซนัส หลังจากที่ได้โซเฟียมาเป็นพวกแล้ว

แต่ยังไงซะ ต๊ะ เริ่มต้นได้ดีแล้วครับ ส่วนที่เหลือ เดี๋ยวจะค่อย ๆ ขยัน update ให้เรื่อย ๆ ครับ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Mysh » พุธ มิ.ย. 03, 2009 11:59 am

Medeus เขียน:โอ้วว แค่นี้ ก็เก็บข้อมูลได้เยี่ยมแล้วน่อ ^^b ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยน่อ

อ้อ นอกจากดรอปจากบอส ยังมีอาวุธบางชิ้น ที่หาได้จากแค่หีบสมบัติด้วยนะครับ

อย่าง ดาบมือเดียว จะมีอีกเล่ม ที่มีค่า atk 60 skl 20 ชื่อว่า Taboo Sword เก็บได้จากหีบที่ป้อมปราการไซนัส หลังจากที่ได้โซเฟียมาเป็นพวกแล้ว

แต่ยังไงซะ ต๊ะ เริ่มต้นได้ดีแล้วครับ ส่วนที่เหลือ เดี๋ยวจะค่อย ๆ ขยัน update ให้เรื่อย ๆ ครับ

เดี๋ยวถ้าเล่นไปเร่อยๆ ผมเองก็จะพยายามสังเกต+ตามหาของแรร์มาลงเพิ่มด้วยคร้าบ

ช่วงนี้แต่ของในร้านก่อนนะ

ป.ล. โค้ดวิกิ ไม่ซับซ้อนเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ง่าย เพลินๆกะการนั่งทดลองลอกโค้ดจากของเก่าหมือนกันครับ 555

Edit : http://suikofriend.com/wiki/index.php/% ... 1%E0%B8%99
ตกหล่นตรงไหนแจ้งด้วยนาคร้าบ

ตารางเครื่องป้องกันเสร็จแล้วครับ เหลือแต่เครื่องประดับครับ
รูปภาพ
Mysh

โพสต์โดย Medeus » พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 11:28 pm

โอ้วว ขยัน up ดีมาก ๆ เลยครับ ^^b ข้อมูลเกราะถือว่าเกือบครบแล้วล่ะครับ โดยรวม ๆ คิดว่าได้ เกือบ ๆ 80% แล้วน่อ

เอาล่ะ ของผมบ้าง ข้อมูล Chronicle ที่เอาให้ดูในกระทู้ ตอนนี้ up ขึ้น wiki แล้วครับ

http://suikofriend.com/wiki/index.php/% ... Chronicles
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย Medeus » อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 10:41 pm

โอ้วว ขอให้ผมสร้างตำนานนี้ให้สำเร็จได้สักครั้งเถอะน่อ!!!

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

*Update*
วันที่ 1 (05/07/52) : เพิ่มข้อมูล Neira's Fight Status (Genso Suikoden Tierkreis)
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Mysh » จันทร์ ก.ค. 06, 2009 2:10 am

เมดิซังไฟลุกท่วมตัวเลย 555

พวกAccessaries ของเทียไครส์ ผมยังไม่ได้ทำต่อเลยแฮะ... เปิดเทอมแล้วไม่ค่อยว่างเลย :oops:
รูปภาพ
Mysh

โพสต์โดย Medeus » จันทร์ ก.ค. 06, 2009 8:21 pm

^
^

คือ ไฟที่ลุกโชนอยู่ใต้เก้าอี้ มันไหม้จนไหม้ท่วมตัวแล้วไงล่ะ = =" ทำตัวเป็นทองไม่รู้ร้อนอยู่ตั้งนาน...

เปิดเทอมแล้วไม่ว่าง ก็ไม่เป็นไรหรอกน่อ พูดแบบนี้ ก็หมายความว่า ปิดเทอม จะกลับมาเขียนต่อสินะ...สินะ...

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

- วันที่ 1 (05/07/52) : เพิ่มข้อมูล Neira's Fight Status (Genso Suikoden Tierkreis)

*Update*
วันที่ 2 (06/07/52) : เพิ่มข้อมูล Len-Lien's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Shiryu » อังคาร ก.ค. 07, 2009 9:33 am

เป้าหมายที่ดีต้องมีความเป็นไปได้นะครับ เมดิ...

ไอ้นี่ไม่ช่วยเขียนแล้วยังอีก!!! :onion018 :onion019

108 วันนี่คือทุกวันจนถึง 20 ต.ค. เลยนะครับ เฮๆ :onion008
แต่ถ้าเป็นเมดิก็มีลุ้นเหมือนกันนะ โหวตตัวละครก็ต้องเข้ามาเปลี่ยนทุกวันตรงเวลาเหมือนกันนี่นะ 3 เดือนติดด้วย

จะพยายามอัพของเก่าไปเรื่อยๆเหมือนกันครับ (ต่อจากฟิคก็คงเป็นโดที่ซาซ่ากับผมเคยแปลไว้)
แต่คงไม่ได้อัพเดทในกระทู้นี้ เพราะกลัว recent change ที่ไม่ได้ขึ้นกระทู้นี้จะถูกละเลยไปอีก
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Medeus » อังคาร ก.ค. 07, 2009 11:13 pm

อ่า~ เป้าหมายที่ดี ต้องมีความเป็นไปได้ งั้นเหรอ?

เอาน่า ก็คิดซะว่าเท่าที่ผ่านมา ผมก็เขียน wiki มาได้ 100 กว่าครั้งแล้วล่ะมั้ง? มีหยุดบ้าง (หยุดยาวเลยก็มี) คราวนี้ ก็เปลี่ยนไปแค่เขียนให้ได้ทุกวันเท่านั้นล่ะน่อ ทำได้น่า ถ้าไม่ติดว่าต้องไปต่างจังหวัด หรือเป็นอะไรไปเสียก่อน (อย่างไข้ 7 วันที่ชิริวเป็นอยู่)

ถ้าแบ่งเวลาในการ update ซัก ชั่วโมงนึง (บางที ไม่ถึงด้วย) ก็ถือว่าได้ update ในวันนั้นอยู่แล้วล่ะครับ อย่างหน้าทีเขียนช่วง 2-3 วันที่ผ่านมา ก็ใช้ไม่ถึงชั่วโมงด้วย ข้อมูลในหนังสือ มันมีให้อยู่แล้ว ก็แค่พิมพ์คัดลอกออกมา

แต่ปัญหาของผมจริง ๆ ก็คงมีอยู่สองถึงสามเรื่องล่ะนะ อย่างแรก ก็คือ จะมีข้อมูลอะไรมาเขียนให้ได้ครบ 108 วัน? ไม่สิ น่าจะบอกว่า อยากจะเขียนอะไรในช่วง 108 วันนี้มากกว่า เพราะข้อมูลภาคเทียร์ไครซ์เอง ก็ดูไม่ค่อยได้รับความสนใจเท่าไร หือม์? อะไรนะ เพราะยอดคนเข้าชม wiki น้อยอยู่แล้วเหรอ?! ก็เลยต้องมีเขียนของภาคอื่น เพื่อจุดกระแสสักหน่อย อย่างตอนนี้ ก็มีโครงการที่พับเก็บเอาไว้ อย่างตารางความสามารถในการเล่นละครของภาค 3 ก็คิดว่าจะเอามาลงในช่วง 108 วันนี้เหมือนกัน (บทละคร 6 บท ก็น่าจะล่อไปได้ซักสัปดาห์แล้ว ตาราง 108 คนนี้มันโหดมากเลยนะ!!!) ส่วนบทสรุปของภาคอื่น ๆ ยังไม่ได้หยิบมาดูเป็นจริงเป็นจัง เลยยังระบุไม่ได้จะเอาส่วนไหนมาเขียน แต่ผมจะพยายามทำให้ครอบคลุมทุกภาคแล้วกันน่อ

ปัญหาอีกเรื่อง ก็คือ ไฟในการเขียนจริง ๆ นั่นหละครับ เป็นสิ่งที่ผมกลัวที่สุดแล้ว = =" วันดีคืนดี อาจเกิดอารมณ์เหนื่อย ไม่อยากเขียนขึ้นมาซะงั้น โดยมักจะเกิดเมื่อผ่านไปได้ราว ๆ สองอาทิตย์ ก็เคยคิดว่า จะแก้ทาง โดยการหาเรื่องให้ตัวเอง คิดทำโทษตัวเอง ถ้าทำงานนี้ไม่สำเร็จ อย่าง "ถ้าผมทำงานชิ้นนี้ไม่ได้ จะพาคนในบอร์ดไปเลี้ยง โดยออกเงินเป็นมูลค่า 5.000 บาท" อะไรทำนองนั้น เพื่อสร้างแรงผลักดันให้ตัวเอง แต่คิดไปคิดมา ผมก็ว่าไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวมีคนไปแอบกระซิบเรดเมจ ให้ใช้ อำนาจมืด ปิด wiki ไป หนึ่งวันเต็ม ๆ ทำให้ผมเข้าไปเขียนไม่ได้ แบบนั้น ผมก็แย่น่ะสิ(ฮา) เอาเป็นว่า ทำให้ได้ ก็น่าจะดีกว่าล่ะนะ

----

- วันที่ 1 (05/07/52) : เพิ่มข้อมูล Neira's Fight Status (Genso Suikoden Tierkreis)

- วันที่ 2 (06/07/52) : เพิ่มข้อมูล Len-Lien's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)

*Update*

วันที่ 3 (07/07/52) : เพิ่มข้อมูล Nimni's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » อังคาร ก.ค. 07, 2009 11:38 pm

สุดยอดไปเลยค่ะเมดิซัง เป็นเป้าหมายที่ยิ่งใหญ่มาก

เข้ามาให้กำลังใจ สู้ๆนะคะ \>w</

ไว้ไฟติดจะไปช่วยเขียนนะคะ ตอนนี้ก๊าซเฉื่อยเต็มตัวเลย

มิวสิคซักรอบ~~ :monkey023 :monkey023 :monkey023
Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย Shiryu » พุธ ก.ค. 08, 2009 12:13 am

อย่าลืมเมกะโปรเจ็คอย่างบทสรุปภาคสามน่อ

กฎเกณฑ์การลงโทษตัวเองเอาไว้กระตุ้นได้ตลอดดีเหมือนกันนะครับ อย่างอ่านหนังสือตอนก่อนสอบก็จะเตือนตัวเองว่า ถ้าอ่านไม่ถึงบทนี้วันนี้ ขอให้มันสอบตกไปเลย

ยอดคนเข้าวิกิมันน้อยอยู่แล้วครับ page view อาจไม่ค่อยกระดิกนะ ลบคุกกี้แล้วรีเฟรชปั่นยอดเอาก็ได้ (จะบ้าเรอะ!!!) :onion002
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Mysh » พุธ ก.ค. 08, 2009 10:18 am

Shiryu เขียน:อย่าลืมเมกะโปรเจ็คอย่างบทสรุปภาคสามน่อ

กฎเกณฑ์การลงโทษตัวเองเอาไว้กระตุ้นได้ตลอดดีเหมือนกันนะครับ อย่างอ่านหนังสือตอนก่อนสอบก็จะเตือนตัวเองว่า ถ้าอ่านไม่ถึงบทนี้วันนี้ ขอให้มันสอบตกไปเลย

ยอดคนเข้าวิกิมันน้อยอยู่แล้วครับ page view อาจไม่ค่อยกระดิกนะ ลบคุกกี้แล้วรีเฟรชปั่นยอดเอาก็ได้ (จะบ้าเรอะ!!!) :onion002

เพิ่งรู้ว่าลุงชอบลงโทษตัวเอง :oops:

/me เผ่น
รูปภาพ
Mysh

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=