มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

-พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับ Suikoden- ทั้งเนื้อหาในเกม โครงเรื่อง ประวัติศาสตร์ชาติซุยโคเด็น หรือ ตัวละครที่ชื่นชอบ

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Medeus » พุธ ก.ค. 08, 2009 8:38 pm

โอ้วว เราสัมผัสได้ถึงแรงเชียร์มหาศาล ที่ส่งมาถึงยังตัวเราได้ (แม้จะน้อยนิดก็ตาม)

เออ ใช่นี่นะ มีบทสรุปซุยโคเดน 3 ที่ดองไว้ด้วยนี่นะ แต่ตอนนี้ ps2 ยังไม่ได้คืนแล้วน่อ แถม ห้องตอนนี้ ก็รกมาก ไม่รู้จะเอา ps2 จะวางไว้ตรงไหน (ที่วางเดิม โดนเครื่องอื่นยึดที่ไปแล้ว) แต่ผมยังไม่ลืมหรอกครับ ยังไง ผมต้องหาโอกาสกลับมาเขียนต่อแน่ ๆ ไม่แน่ว่าในช่วง 108 วันนี้ อาจถึงคราวที่จะกลับมาเขียนจริง ๆ จัง ๆ เสียทีล่ะนะ

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

- วันที่ 1 (05/07/52) : เพิ่มข้อมูล Neira's Fight Status (Genso Suikoden Tierkreis)

- วันที่ 2 (06/07/52) : เพิ่มข้อมูล Len-Lien's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)

- วันที่ 3 (07/07/52) : เพิ่มข้อมูล Nimni's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)

*Update*

วันที่ 4 (08/07/52) : เพิ่มข้อมูล ข้อมูลความสามารถตัวละครในฉากสงคราม(แม่ทัพ) (Genso Suikoden II) ไว้พรุ่งนี้ ค่อยเพิ่มส่วนของลูกน้องที่เหลือครับ
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

LV. 34   EXP 709
Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

Re: มาคุยเรื่อง wikipedia ซุยโคเฟรนด์กันครับ ^^

โพสต์โดย Mysh » พุธ ก.ค. 08, 2009 11:06 pm

Medeus เขียน:โอ้วว เราสัมผัสได้ถึงแรงเชียร์มหาศาล ที่ส่งมาถึงยังตัวเราได้ (แม้จะน้อยนิดก็ตาม)

เออ ใช่นี่นะ มีบทสรุปซุยโคเดน 3 ที่ดองไว้ด้วยนี่นะ แต่ตอนนี้ ps2 ยังไม่ได้คืนแล้วน่อ แถม ห้องตอนนี้ ก็รกมาก ไม่รู้จะเอา ps2 จะวางไว้ตรงไหน (ที่วางเดิม โดนเครื่องอื่นยึดที่ไปแล้ว) แต่ผมยังไม่ลืมหรอกครับ ยังไง ผมต้องหาโอกาสกลับมาเขียนต่อแน่ ๆ ไม่แน่ว่าในช่วง 108 วันนี้ อาจถึงคราวที่จะกลับมาเขียนจริง ๆ จัง ๆ เสียทีล่ะนะ

----

Theme : สร้างสถิติเขียน genso suikoden wiki ให้ได้ 108 วันติดต่อกัน (หมายถึง Update ได้ทุกวันนั่นหละ)

- วันที่ 1 (05/07/52) : เพิ่มข้อมูล Neira's Fight Status (Genso Suikoden Tierkreis)

- วันที่ 2 (06/07/52) : เพิ่มข้อมูล Len-Lien's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)

- วันที่ 3 (07/07/52) : เพิ่มข้อมูล Nimni's Fighting Status (Genso Suikoden Tierkreis)

*Update*

วันที่ 4 (08/07/52) : เพิ่มข้อมูล ข้อมูลความสามารถตัวละครในฉากสงคราม(แม่ทัพ) (Genso Suikoden II) ไว้พรุ่งนี้ ค่อยเพิ่มส่วนของลูกน้องที่เหลือครับ

หากสนใจ เอาps2มาฝากไว้บ้านผมก่อนก็ได้ครับ แต่รับฝากแล้วไม่คืนนะครับ :onion044

เมดิซังสู้ๆ 108วัน วันละประโยค เอ้ย วันละหัวข้อไปเลยคร้าบ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย Medeus » พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 10:53 pm

เหอ ๆ สงสัย หลัง ๆ จะได้เห็นวันละประโยคจริง ๆ... บางวัน ถ้าไม่ทันจริง ๆ อาจพิมพ์เพิ่มมันลงไปคำเดียวเลยก็ได้นะ หึหึ

ส่วน ps2 น่ะเหรอ รับฝากให้ แล้วไม่คืน แบบนั้น ไม่มีทางให้หรอกน่อ แต่ต่อให้รับฝากแล้ว คืน ผมก็ไม่ให้อยู่ดีนั่นหละ ก๊าก 55555

----

- วันที่ 4 (08/07/52) : เพิ่มข้อมูล ข้อมูลความสามารถตัวละครในฉากสงคราม(แม่ทัพ) (Genso Suikoden II)

*Update*

วันที่ 5 (09/07/52) : เพิ่มข้อมูล ข้อมูลความสามารถตัวละครในฉากสงคราม(ลูกน้อง) (Genso Suikoden II)
ล้างหนี้สำเร็จแล้วโว้ยย!!! ต่อไป ก็เตรียมตัว ขึ้นขับหุ่น ระเบิดพลังเหล็กไหล
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland
ที่อยู่: อันตัวข้า อยู่ท่ามกลาง น้ำ (SUI) ไฟ(FE) และเหล็ก(SRW)

โพสต์โดย andria_doria » ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 8:04 am

นิดนึงครับ

Kasumi สกิลเป็น Scout ครับ ส่วน Emilia เป็น Investigate สลับกันครับ

แล้วก็ Flight ของ Chaco เพิ่มเดิน 2 ช่องเหมือนทัพม้านะครับ เหะๆ
รูปภาพ
Genso Suikoden ภาค "หมูถุย"
andria_doria
Elite Star

Wind Rune

LV. 11   EXP 99
Military Strategist Student
Soledt Academy of Military Science

โพสต์โดย Medeus » ศุกร์ ก.ค. 10, 2009 11:17 pm

เออ จริงด้วยแฮะ ตามแบบโดเรีย น่าจะถูกมากกว่านี่ คือ ผมสับสนเล็กน้อยน่ะครับ เพราะว่าในบทสรุปของญี่ปุ่น ตัว ていさつ ดันบอกว่าเป็นของคาสุมิ ในขณะที่ ちょうさ ดันบอกว่าเป็นของเอมิเลีย ไม่รู้เหมือนกัน เป็นความผิดตอนแปลจาก ญี่ปุ่นมาเป็นอังกฤษหรือเปล่า?

ส่วนในกรณีของ Flight คือ ถ้าเอา Chaco ไปรวมกับยูนิตที่มี Cavalry ทำให้กลายเป็นทหารม้าแล้ว ยูนิตนั้น จะเดินเป็น 3 ช่องใช่ไหมล่ะครับ? (ทหารม้าเดิน 2 ช่องแล้วบวก Flight เข้าไป เลยกลายเป็นเดิน 3 ช่อง) ผมเลยคิดว่า ถ้าอธิบายว่าเป็นระยะเดินเพิ่ม 1 ช่อง มันน่าจะชัดเจนกว่าน่อ

----

*Update*

วันที่ 6 (10/07/52) : เพิ่มข้อมูล ชื่อท่า Rune ที่ปรากฎใน Genso Suikoden II คิดว่าพรุ่งนี้ คงเขียนรูนเวทลงได้ทั้งหมดล่ะนะ แต่พวกรูน command นี้ อาจจะยังก่อน

ในบทสรุป sui II ที่เห็นอยากแปลจริง ๆ ก็คือ ตารางมินิเกมทำอาหาร คือ เขาจะบอกหมดเลยว่า แต่ละคน มีนิสัยการกินอาหารยังไงบ้าง แล้วก็แต่ละเมนู นั้น จะสามารถเรียกคะแนนได้เท่าไร (ซึ่งนิสัยการกิน ก็จะมีผลด้วย) แต่ผมแปลไม่ออกเรื่องนิสัยการกินเนี่ยน่ะซิ - -"

----

Edit!!!

วันที่ 7 (11/07/52) : เพิ่มข้อมูล ชื่อท่า Rune ที่ปรากฎใน Genso Suikoden II เอาท่าของรูนธาตุครบแล้ว

วันที่ 8 (12/07/52) : เพิ่มข้อมูล Mukumuku Data(Genso Suikoden II) ตามรีเควสของ Reingale น่อ

วันที่ 9 (13/07/52) : เพิ่มข้อมูล นิสัยการกิน (Genso Suikoden II)

วันที่ 10 (14/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - วันนี้ เกริ่นนำในส่วนของของว่างก่อน แล้วต่อไป จะเข้าสู่จานหลักน่อ

ถ้าไม่มีคนมาตอบในอีก 3-4 วันต่อไป ผมจะขอเบิ้ลโพสต์ไปนะครับ
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Medeus » พุธ ก.ค. 15, 2009 10:14 pm

ขอเบิ้ลโพสต์นะครับ หวังว่าคงไม่ผิดกฎนะ ^^" รอผ่านมาตั้ง 5 วันแล้ว

เมนู 240 รายการ นี่มัน เล่นเอาตาลายและเหนื่อยพอควรเลยแฮะ... สงสัยกว่าจะเขียนจบ คงล่อเป็นอาทิตย์...

----

*Update*

วันที่ 11 (15/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - ทำไม จานหลัก เมนู มันเยอะแยะตะแป๊ะขายถั่ว ผิดกับของหวานลิบลับเลยแฮะ (จานหลัก ยังมีอีกเยอะนะ)

วันที่ 12 (16/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - อีกนาน...

เปลี่ยนใจแล้ว เอาไว้รอไว้เจ้าหัวข้อนี่มันจบ ๆ ไปก่อนดีกว่า แล้วค่อยขึ้น rep ใหม่ - -"
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย *~Scarletmoon~* » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 12:45 am

Genso Suikoden
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*~Scarletmoon~*

Blue Gate Rune

LV. 32   EXP 1
Mage Warrior
Dunan Republic

โพสต์โดย Medeus » ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 11:16 pm

โอ้วว เล็ตคุง ขยันมากเลยครับ ^^ ตารางท่าร่วม พอมาจัดหน้าใหม่ ก็อ่านง่ายขึ้นเยอะเลยน่อ ส่วนตารางเครื่องป้องกัน ยังเหลืออีกหลายหมวด พยายามเข้านะครับ ช่วยกันให้กำลังใจเขียน ช่วยกันเขียนน่อ ^^

----

*Update*

วันที่ 13 (17/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - อีกนาน...
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย redmagicians » เสาร์ ก.ค. 18, 2009 10:58 pm

ขยันมากครับ =w=b

v
v
v
หนังสือเล่มของผมคนละเล่มกันน่ะครับ คงเรียงไม่เหมือนกัน ^^"
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Medeus » เสาร์ ก.ค. 18, 2009 11:08 pm

^
^

ถ้าเรดเมจ ได้มีโอกาสกลับไปดูหนังสือบทสรุป ก็ฝากวานตรวจสอบให้หน่อยนะครับ เพราะผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า match ญี่ปุ่น กับอังกฤษ ได้ถูกต้องไหมน่อ? แถมหลัง ๆ มานี่ อ่านตาราง จำอักษร เทียบกับของgamefaqs ก็มีอาการเบลอ ๆ มั้ง ไม่รู้ ผิดบ้าง ถูกบ้างเปล่า ไม่รู้ แต่ผมก็ค่อนข้างมั่นใจว่า ผม match ตรงแล้วนะ ^^" (ไม่ต้องดูทุกอันหรอก ดูสุ่ม ๆ เอาก็ได้น่อ)

ตาราง ก็มีเหลืออีก 2 หน้าเต็ม ๆ เขียนมาตั้งหลายวัน ยังไม่ได้ถึงครึ่งเลย!!! คิดว่า อีก 6 วัน คงแล้วเสร็จในส่วนนี้ล่ะนะ (มั้ง) เริ่มเขียนมาตั้งแต่วันที่ 10 งั้นเหรอ อีก 6 วัน ก็ครบ 10 วันพอดีสินะ อืมๆ

----

*Update*

วันที่ 14 (18/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - อีกนาน...

วันที่ 15 (19/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - ไปเรื่อย ๆ...

วันที่ 16 (20/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - เกือบแล้ว ๆ ...เกือบจบจานหลัก...

วันที่ 17 (21/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - พรุ่งนี้ คงจบจานหลักได้ แต่ยังเหลือของหวาน กับ เปิปพิศดาร อยู่อีก...

วันที่ 18 (22/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - จบ main course เสียที พรุ่งนี้ ของหวาน คงจบได้

วันที่ 19 (23/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - พรุ่งนี้ ก็จบแล้ว
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย redmagicians » ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 11:11 pm

เห็นคนชื่อแปลกๆ Edwardpsy เขาคือใครงั้นเรอะ...
redmagicians
System Admin

Sun Rune

LV. 99   EXP 999
真実の盗む者
Rätselhaft

โพสต์โดย Medeus » ศุกร์ ก.ค. 24, 2009 11:21 pm

เข้าใจว่า น่าจะเป็น bot นะครับ เพราะเหตุการณ์คล้าย ๆ แบบนี้ ก็เคยเกิดขึ้นมาก่อน ที่จะมีสมาชิกชื่อประหลาด ๆ โผล่มา เข้าไป เขียน wiki แต่ทว่า มีเขียนไป ก็จะไม่ได้สื่ออะไรเลย รวมทั้ง มักจะลากเอา link จากในหน้า wiki แถวนั้น ๆ ไปแปะ ๆ เอาไว้

หรือว่า เป็นไปได้ ก็อาจเป็นพวกที่ search เข้ามาเจอ wiki อย่างไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ก็สมัครไป แล้วเข้าไปเขียนอะไรเลอะเทอะไว้ก็ได้นะ
----

*Update*

วันที่ 20 (24/07/52) : เพิ่มข้อมูล คะแนนที่ได้รับจากแต่ละเมนู (Genso Suikoden II) - Complete!!!

วันที่ 21 (25/07/52) : เพิ่มข้อมูล รายได้จากการเล่นละคร (Genso Suikoden III) - เริ่มหัวข้อใหม่แล้วน่อ!!!

วันนี้ พิมพ์แค่วิธีการคำนวนเงินที่ได้ก่อนครับ ส่วนวันต่อ ๆ ไป จะเริ่มเขียนถึงเรื่องค่าความนิยมและเงินที่ได้รับขั้นต่ำจากแต่ละบทละคร, แต่ละตัวละครในบทมีผลต่อบทละครมากน้อยแค่ไหน(%), เพื่อนในฐานทั้ง 108 คนของเราเล่นตัวละครไหนได้บ้าง และเล่นได้ดีแย่ขนาดไหนน่อ ^^

วันที่ 21 (26/07/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - เริ่มจากบทละครสาวน้อยขายไม้ขีดไฟก่อนแล้วกัน
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

โพสต์โดย Poppuri » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 6:30 pm

บังเอิญไปเจอ ก็ว่าคุ้นๆ

ตรงข้อเท็จจริง

http://suikofriend.com/wiki/index.php/% ... C%E0%B8%88

กับอันนี้ ในไร้สาระนุกรม

http://th.uncyclopedia.info/wiki/SoCool

เหมือนกันเลย เปลี่ยนแต่ชื่อ สรุปว่าเป็นร่างเดียวกันสินะ :onion015
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

โพสต์โดย Shiryu » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 8:21 pm

20 ข้่อแรกคริสเอามาจากบร๊ะเจ้าโจ๊กนั่นแหละ (ซึ่งก้อป Chuck Norris Facts มาอีกที) เอาออกดีกว่าเนอะ :lol:
ว่าแล้วจะมีคนมาช่วยเขียนให้มันครบ 108 ข้อไหมเนี่ย
เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์! เปล่าประโยชน์!
รูปภาพ
Shiryu

Crazed Rune

LV. 36   EXP 247
Duelist
Na-Nal

โพสต์โดย Medeus » จันทร์ ก.ค. 27, 2009 10:36 pm

อืม... จะว่าไปแล้ว เราก็ไม่ได้เขียนอะไรที่เสื่อม ๆ มานานแล้วนี่เนอะ ไว้เดี๋ยวไม่รู้จะเขียนอะไรดีแล้ว ก็เข้าไปเพิ่มวันละข้อ ก็น่าจะถือว่าเป็นการสร้างสถิติได้สินะ...นับวัน ยิ่งจะเป็นไปตามที่ ต๊ะ ทายทักเอาไว้เสียแล้ว...

----

*Update*

วันที่ 22 (27/07/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - คิดว่าต้องให้บทละครนึงจบก่อน แล้วบทต่อ ๆ ไปจะเร็วขึ้นแล้วล่ะ เพราะไม่ต้องมาเสียเวลาพิมพ์ชื่อใหม่อีก (copy เอา)

วันที่ 23 (28/07/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - พรุ่งนี้ คงจบบทละครนึงล่ะ

วันที่ 24 (29/07/52) : เพิ่มข้อมูล ความสามารถของเพื่อนกับบทละคร (Genso Suikoden III) - สาวน้อยขายไม้ขีดไฟ เสร็จแล้ว!!!
Medeus
Inspector

Wrath Rune

Blacksmith
Grassland

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= SuikoFriend Suikoden General Talk =o=