Atlantica Online

-คุยเรื่องทั่วไป- เกี่ยวกับ เกม การ์ตูน หนัง ข่าวสารบ้านเมือง อื่นๆ-

Atlantica Online

โพสต์โดย Poppuri » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 1:45 pm

มีเกมออนไลน์มาแนะนำค่ะ ชื่อเกมว่า Atlantica Online

เซิร์ฟไทยจะมาปลายปี แต่ตอนนี้มีเซิร์ฟเวอร์อินเตอร์เปิดอยู่ค่ะ เล่นฟรี เป็นระบบไอเทมมอล์

เกมนี้เป็นระบบเทิร์นเบสค่ะ จะว่าเหมือน TS ก็ได้ แต่โดยรวมเราว่าออกแนว Final Fantasy มากกว่าค่ะ

มีการฟอร์มทีม เกมนี้เราบังคับได้สูงสุด 9 ตัวละครค่ะ เวลาต่อสู้ก็อย่างที่บอกคือเป็นเทิร์นเบส โดยเริ่มเทิร์นจะมีเวลาให้ 30 วินาที(ที่ 9 ตัวละคร) โดยในเวลา 30 วินาทีเนี่ย เราจะสามารถสั่งให้ตัวละครโจมตี ใช้เวท เก็บของ ฯลฯ ได้อิสระค่ะ

อันนี้เป็นระบบเด่นๆ ของมัน ยังมีระบบยิบย่อยอีกมากพอสมควร ต้องลองเล่นดูค่ะ

ลองดูจากที่นี่ก็ได้
http://www.online-station.net/news/views.php?id=12681

ส่วนนี่เวปหลักค่ะ
http://atlantica.ndoorsgames.com/center/default.asp

สเปคเครื่องที่ต้องการ
รูปภาพ

เราเล่นอยู่ค่ะ แรกๆ ก็โอเค หลังๆ โหดนรกมาก ประมาณว่าเก็บคนเดียวไม่ได้ ต้องตี้เอา มาเล่นด้วยกันเหอะ = ="
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Poppuri
Glow Star

LV. 9   EXP 942
Traveller

Re: Atlantica Online

โพสต์โดย FLOW » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 2:45 pm

โห spec การ์ดจอโหดใช้ได้ recommend ตั้ง 6600 GT

ไว้จะลองเล่นดูละกันครับ Dragonica หลุดบ่อยเหลือเกิน เริ่มหงุดหงิดแระ :x

มีกี่เซิฟเหรอครับ จะได้สร้างตัวถูก :?:
FLOW
Ancient Star

Champion's Rune

LV. 47   EXP 898
Godwin Commander
Stormfist

โพสต์โดย Poppuri » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 3:12 pm

มี 6 หรือ 7 เซิร์ฟนี่แหละ เราอยู่ Madecon(ไม่รู้เขียนถูกไหม)

เซิร์ฟตัว M นำหน้าแหละ มีอันเดียว
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

Traveller

โพสต์โดย Mysh » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 7:55 pm

โหลดเกมอยู่จ้า

ลองดูสักนิด

แต่สเป็คเกมน่ากลัว
รูปภาพ
Mysh
Premier Star

Fire Sealing Rune

LV. 30   EXP 296
Chef of Black Dragon Group
Black Dragon Island

โพสต์โดย FLOW » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 8:10 pm

ผมเห็นแต่เซิฟชื่อ Macedon นะครับ คงจะเป็นเซิฟนี้ล่ะมั้ง....เซิฟมันเล่นตัวจัง โหลดหลุดทีหายหมดโหลดใหม่ ยิ้ง หยิ่ง :x

เข้าไปอ่านวิธีเล่นดูแล้ว โห ระบบยุ่บยั่บเต็มไปหมดเรยอ่ะ :o ท่าทางต้องใช้เวลาทำความเข้าใจนานน่าดูเลยทีเดียว แต่ระบบหลายๆอันเข้าท่าดีนะ โดยเฉพาะ P store เป็นระบบซื้อขายที่สะดวกที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาเลยนะเนี่ย

Mysh เขียน:โหลดเกมอยู่จ้า

ลองดูสักนิด

ทีเราชวนเล่น Dragonica ไม่เล่น ทีสาวชวนล่ะเล่นเลยนะ.....ผมล่ะแค้นจริงๆเลย (เสียงเลิฟชมพู) :monkey017 :monkey018
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Mysh » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 9:45 pm

FLOW เขียน:ผมเห็นแต่เซิฟชื่อ Macedon นะครับ คงจะเป็นเซิฟนี้ล่ะมั้ง....เซิฟมันเล่นตัวจัง โหลดหลุดทีหายหมดโหลดใหม่ ยิ้ง หยิ่ง :x

เข้าไปอ่านวิธีเล่นดูแล้ว โห ระบบยุ่บยั่บเต็มไปหมดเรยอ่ะ :o ท่าทางต้องใช้เวลาทำความเข้าใจนานน่าดูเลยทีเดียว แต่ระบบหลายๆอันเข้าท่าดีนะ โดยเฉพาะ P store เป็นระบบซื้อขายที่สะดวกที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมาเลยนะเนี่ย

Mysh เขียน:โหลดเกมอยู่จ้า

ลองดูสักนิด

ทีเราชวนเล่น Dragonica ไม่เล่น ทีสาวชวนล่ะเล่นเลยนะ.....ผมล่ะแค้นจริงๆเลย (เสียงเลิฟชมพู) :monkey017 :monkey018

ผมไม่รู้เรื่องอะไรทั้งน้าานนนนนนนน

ผมตามน้ำไปเฉยๆ จริงๆน้า
รูปภาพ
Mysh

โพสต์โดย Siegfried » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 11:45 pm

มันกินเนื้อที่ 5-10GB จริงๆเหรอครับ=='' ใครลงแล้วช่วยบอกที เห้นตัวลงมัน 400+ MBเอง
รูปภาพ
ช่วยกันอุดหนุน Sub - KOTAKU หน่อยเน้อ =w=//
ผมเพิ่งทำ Dog Days S1 จบไป ตอน S2 ออกใหม่ๆ
แล้วก็ทำเรื่อง Hyouga อยู่
รับรองการสะกดคำและภาษาโดยผมเอง =w=b
Siegfried
Elite Star

Unicorn Rune

LV. 21   EXP 375
Maximilian Knight
Grassland

โพสต์โดย FLOW » พฤหัสฯ. มิ.ย. 18, 2009 11:50 pm

Siegfried เขียน:มันกินเนื้อที่ 5-10GB จริงๆเหรอครับ=='' ใครลงแล้วช่วยบอกที เห้นตัวลงมัน 400+ MBเอง

ตัว set up 2.6 gb คับ ยังโหลดอยู่เลยเนี่ย :?

ติดตั้งแล้วคงประมาณ 5 gb up แน่นอนครับ

======================================

กว่าจะติดตั้งเสร็จ 12 ชม โอย = =''a

คุณ popuri ตัวชื่ออะไรเหรอครับ มันมีให้ใส่ ref ด้วย ไม่รู้ว่าจะได้อาไร
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย andria_doria » ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 8:01 am

spec อย่างอื่นพอทน แต่ใช้ พท.Hd ตั้ง 5-10 gb เลยหรอ ต้องลบหนังแดงออกไปหลายเรื่องเลยสิเนี้ย :x

เฉยๆกับเกมส์ออนไลน์ละช่วงนี้ กด Dot กับ GE พอละเรา :lol:
รูปภาพ
Genso Suikoden ภาค "หมูถุย"
andria_doria
Elite Star

Wind Rune

LV. 11   EXP 99
Military Strategist Student
Soledt Academy of Military Science

โพสต์โดย Poppuri » ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 9:38 am

ตัว Setup
รูปภาพ

ตัวเกมหลังจากลงแล้ว
รูปภาพ

ตอนลงจะมีโฟลเดอร์ Setup_temp เพิ่มมาอีกอันค่ะ เนื้อที่ 2.5GB ดังนั้นโดยรวมแล้วจะกิน 10GB โดยประมาณ แต่หลังจากลงเสร็จแล้วจะลบตัว Setup_temp ออกไ้ด้

แพทล่าสุด(มาเมื่อวาน โหลดออโต้แพทเท่านั้น ยังไม่มีแมนวล)
รูปภาพ

ข้อดีของมันคือ โหลดแพทอยู่ เกิดเครื่องดับ เนตเน่า ต้องปิดเครื่อง ฯลฯ พอมาเปิดโหลดอีกทีมันจะโหลดต่อเลยค่ะ ไม่ต้องเริ่มใหม่

แนะนำให้โหลดตอนกลางวันค่ะ เพราะทางนู้นจะเป็นตอนกลางคืน คนแย่งกันน้อย โหลดไวดี

ตัวเราชื่อ Poppuri ค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

Traveller

โพสต์โดย Poppuri » ศุกร์ มิ.ย. 19, 2009 9:47 am

ขอเบิ้ลละกัน จะได้ไม่งงกับข้างบน

อีดิทเพิ่มรายละเอียดปลีกย่อยสำคัญๆ ที่ควรรู้

การเลือกสายอาวุธตัวหลัก มันก็แล้วแต่สไตล์คนเล่นว่าจะเลือกอาวุธประเภทไหน
ถ้าชอบตัวถึกหน่อยก็เลือก ดาบ เพราะมันจะใส่โล่ห์ได้ด้วย
ถ้าชอบโจมตีแรงๆ ก็เลือก ทวน กับ ขวาน เพราะสองประเภทนี้จะโจมตีแรง และโดนเป็นกลุ่ม แถมสกิลแสบอีกต่างหาก
ถ้าชอบโจมตีระยะไกลโหดๆ ก็ ธนู กับ ปืน พวกนี้จะยิงตัวบินได้ และโจมตีจุดไหนก็ได้ของกลุ่มศัตรู (ปืนบังคับโจมตีตัวแรกสุดแต่ทะลุโดนทุกตัว)
ถ้าชอบสนับสนุนกับโจมตีกลุ่มใหญ่ๆ ก็ปืนใหญ่ เพราะมีท่าโจมตีกลุ่มค่อนข้างดี และสกิลก็ช่วยสนับสนุนใช้ได้
ถ้าชอบเป็นตัวใช้สกิลรักษา ก็เลือกไม้เท้า เพราะจะมีสกิลฮีล

ส่วนการอัพสกิลนั้น หลักๆ ก็อัพสกิลที่มีมาให้ตั้งแต่แรก เช่น ดาบ ก็อัพ Flame Sword ไปยาวๆ เป็นต้น นอกจากนี้ตัวละครหลักยังมีบางสกิลที่เรียนได้เป็นพิเศษ เช่น Break Down ซึ่งเป็นสกิลโจมตีหมู่ของสายประชิด เป็นต้น

1.เราสามารถควบคุมได้ 9 ตัวละครแต่จะได้ทั้งหมด 9 ตัวละครตอนเลเวล 50
2.ใน 1 รอบจะมีตัวเลขบอกอย่างที่เห็นไปแล้วแต่หากมี 9 ตัวละครแม้มีรอบโจมตีก็ไม่สามารถโจมตีได้ทั้งหมด 9 ตัวละครหมายความว่า ใน 1เทินหากมีตัวโจมตีมากกว่า 6 ตัวเราต้องเลือกโจมตี
3.ใน 1 รอบคำสั่งแต่หละอันไม่เหมือนกันดังนี้
3.1ผ่าน ไม่เสียแต้ม
3.2กัน เสียแต้ม แต่จะถูกโอนรอบไปยังตัวละครที่มีรอบโจมตี
3.3เก็บของ เสียอแต้มไม่มาก
3.4โจมตีเสียแต้ม
3.5สกิล เสียแต้มมากสุด

4.คำสั่งต่างๆ ไม่ว่าการเก็บของ นั่งหรือ Auto Craft ได้จากการทำเควสเท่านั้น
5.ในหน้าจอ (ดูรูปของเรา) มุมขวาบนจะเห็นว่ามีหลอดวิ่ง 100% นั้นหมายถึงแต้มซึ่งใช้ได้หลายอย่างเช่น วาบ ใช้กินอาหารกิน 1 ครั้งเสีย10 การสนทนากับ NPC เพื่อเอามาร่วมทีม (ไม่รวม NPC ที่ได้จากการทำเควส)

กด X นั่งคับ

แต่ต้องทำเควส นั่ง ก่อนนะ - -'
คลังฝากของอยู่ที่ Rome คับ ต้อง lv 20 ก่อน ไม่งั้นไปไม่ได้

โกดังฝากของจะมีอยู่เมืองเดียวเท่านั้นคือกรุงโรมส่วนวิธีการไปนั้นไม่ยากให้รอ เกจมุมขวาบนมากกว่า 75% แล้วใช้คำสั่ง Gate ตรงขวามือของจอเลือกไปที่ Plaza แค่นั้นแหละก้ไปที่โรมได้แล้วเกมนี้เมืองหลักจะอยู่ที่โรม เมืองเดียวหากใครที่ยากได้ชุดใหม่ๆ แต่ไม่มีเงินซื้อหรือกล่องไม่ดรอปให้เราเอากล่องไปแลกได้ที่เมืองโรมเช่นเดียวกันมันจะอยู๋ทางด้านขวาของเมืองโรมด้านบนสามารถเอากล่องไปแลกเป็นขั้นต่อไปได้แต่โอกาศที่แลกแล้วได้ลมก็มีสูงก็ลองไปแลกดูแล้วกัน

สำหรับผู้เล่นเงินน้อยแต่อยากได้ชุดดีๆ แนะนำให้ไปที่โรมแล้ววิ่งไปที่ Bucharest มันจะมี NPC ชื่อ Living Stone ถ้าไม่ใช่ชื่อนี้เจ้าตัวนี้มันก็อยู่แถวเมืองแหละทางไป Bran Castle ความสามารถเจ้าตัวนี้คือการหาตำแหน่ง NPC พวกคราฟสกิลที่เดินไปเดินมาในเกมว่าอยู่ตรงไหนแล้วใช้คำสั่ง Auto Move เดินไปหาเอาเสียครั้งหละ 1000 และค่าเรียนอีก 10000 แต่อาจใช้เวลานานหน่อยให้วิ่งหา NPC คราฟสกิลจำพวก เกราะ ดาบ รองเท้า กางเกง อะไรพวกนี้ แล้วมานั่ง Craft เอาเองแป็ปเดียวได้ของ +10 มาใส่ง่ายๆ แต่ใช้เวลาค่อนข้างนาน

เทคนิคการนำ NPC เก่งๆ เข้าทีม ใครที่เห็นพวก NPC ทีเดินร่อนไปร่อนมาตามทางเราสามารถนำมาร่วมทีมได้ (แต่ตัวละครต้องว่างด้วยนะ) เช่นเราเลเวล 20 สามารถชวนได้ 5 ตัวแต่เรามีเต็ม 5 ตัวให้เอาออกไป 1 ตัวก่อนทำให้ให้ว่างไว้แล้วเมื่อเราเห็น NPC เดินอยู่นั้นคุยกับมัน (แนะนำให้ชวนปืนใหญ่ มีประโยชน์มากแต่สามารถหาเจอได้ง่ายแถว ยุโรป) แต่สิ่งที่เราต้องมีคือเงินประมาณ 3-4 หมื่นเพื่อไว้ แล้วก็เกจสีแดงมุมขวาบนอีกเช่นกันให้เต็ม 100% เท่านั้น เมื่อคุยแล้วเราจะเห็นคำสั่ง Give a gift ให้เราใส่เงินไป 1000 แล้วให้กด Give a gift ไปเรื่อยๆ จนกว่าความพอใจมันจะเป็น 100 แล้วมันก็จะมาร่วมทีมกับเราเอง รู้สึกว่ามี 2 ตัวมั้งที่ทำได้ monk กับ ปืนใหญ่ นอกนั้นทำเควสหมด แต่ถ้าตัวละครเราเต็มทีมแล้วมันจะให้เป็นกล่องของขวัญมาแทน

เทคนิคอีกอันเราไม่รู้ว่าที่ NA มันจะเหมือนกับเกาหลีที่เราเล่นหรือเปล่าให้ไปในส่วนของ Community > Mailbox > Inbox เกมมันจะมีระบบส่งของอัตโนมัติมาให้เราใช้ของที่ส่งก็มีมากมายหลากหลายอย่างพวก Spell / Auto Move / ยา / กล่องเวทย์ เป็นต้น

คำเตือนอีกอย่างอย่าพกเงินเยอะยิ่งพกเงินเยอะเวลาตัวละครเราตายหรือหนีเสียเงินบานเลยพกที 5k-10k ก็พอแล้ว

การพนันใน Arena จะมี 3 แบบให้เลือกครับ มาดูกันเลยดีกว่าว่าในแต่ละหัวข้อต่างกันอย่างไรบ้าง

First - ในการพนันแบบนี้จะเป็นการแทงตัวที่เราคิดว่าจะได้ที่ 1 ในรอบนั้นครับ สำหรับรูปแบบนี้ ถ้าตัวที่แทงเข้าวิน ก็ได้เงินไปตามการปันผล บางตัวคนแทงเยอะ ส่วนแบ่งก็จะน้อยตามไปด้วย

First/Second - การพนันแบบนี้จะเป็นการแทงโดยเลือก 2 คน ครับ คือเลือกคนที่คิดว่าจะได้อันดับ 1 และ 2 ในแต่ละรอบ โดยชื่อที่เป็นชื่อแรกในรายชื่อตัวที่จะลงจะเป็น ตัวที่คิดว่าจะเป็นที่ 1 ครับ

Final - ในส่วนของการเลือกแทงแบบนี้ จะเป็นการแทงที่คล้ายๆกับรูปแบบที่ 2 ครับเพียงแต่เราไม่ต้องสนใจว่าใครจะได้ที่ 1 หรือที่ 2 ขอแค่ตัวที่เราเลือกทั้ง 2 ตัว เข้ารอบสุดท้ายก็พอแล้ว

แจ้งให้ทราบไว้โดยทั่วกันเลยละกัน เห็นถามเรื่องนี้กันเยอะ Main Character ที่เราสร้างขึ้นมาในตอนแรกจะไม่มีการอัพเกรด เมื่อเลเวล 20 50 80 100 เหมือน Mercenary นะครับ แต่จะสามารถเปลี่ยนสายที่เหลือได้ เช่นตอนแรกเลือก gun อยากเปลี่ยนเป็น bow ก็ไปคุยกับ npc ที่โรม โดยจะต้องใช้ไอเท็มบางอย่างด้วย ซึ่งผมไม่แน่ใจนะว่าอะไร ไม่ได้จำมาเหมือนกัน

ส่วน Mercenary ที่เลเวลถึงขึ้นที่จะอัพเกรดได้ จะมีเครื่องหมาย + ตรงไอคอน Mercenary ตัวนั้นในอินเตอร์เฟสนะครับ กดเครื่องหมายบวกแล้วก็กดอัพเกรดเป็นอันจบ โดย Mercenary เกรด D ง่ายๆว่าพวกตัวแรกๆที่เราได้มา ยัน Artillery พวกนี้จะต้องใช้ Arshen Crystal ในการอัพเกรดนะครับ เลเวล 20 ใช้ตัวละ 50 ชิ้น ที่เลเวล 50 ใช้ตัวละ 100 ชิ้นนะครับ โดยเราสามารถหาได้จากมอนสเตอร์ต่างๆที่ดรอป ลองตีดูละกัน ตัวไหนดรอปก็ไปฟาร์มตัวนั้นนะครับ ช่วงเลเวล 20 รู้สึกไอ้พวกธนูใน Yellow river ruins กับมอนบางตัวใน Sea palace จะดรอปเยอะนะครับ

ส่วน Mercenary พิเศษที่ต้องทำเควสเอามาอย่างพวก Beast Trainer พวกนี้จะใช้คริสตัลชนิดอื่นนะครับ ยังไม่ขอกล่าวถึงละกัน

ระบบstaminaเนี่ย ออกมาทำโลกตะลึงกันใหญ่ แค่แว้บเดียวก่อเกิดการจราจลครั้งใหญ่ในเว็ปบอร์ดทำนองว่า"เราไม่ต้องการ เอาออกไป" ผมแปลคร่าวๆได้แค่ว่้า
1. วันนึงจะมีstamina100พ้อยสำหรับเลเวลต่ำกว่า50 50พ้อยสำหรับเลเวลเกิน51
2. สู้1ครั้งลด1พ้อยเฉพาะผู้ที่เริ่มต่อสู้เท่านั้นกรณีที่ทำปาร์ตี้กัน
3. เมื่อstaminaหมด จะไม่ได้รับexpและitemใดๆทั้งสิ้น
4. staminaจะไม่มีผลในกิลดันเจี้ยนและ....อะไรก้อไม่รู้
5. เมื่อชนะ1ครั้งในการต่อสู้pvpจะได้stamina3พ้อย
6. ซื้อยาstaminaได้ที่rome

ระบบเดิน อัตโนมัติ
ที่แรกก็โง่ครับ ไม่รู้มันคืออะไร ไม่ได้ ลองกด
พออ่านๆ จากเควสแล้วถึงบางอ้อ
ระบบเดินไปหา มอนสเตอร์หรือ NPC เควส อัตโนมัติ
รูปภาพ

กรอบสีเขียว = แสดงลูกศร ชี้ทาง
กรอบสีสีฟ้า = ให้เดินไปหา NPC อัตโนมัติ
----- อยากหยุดก็คลิ๊ก ที่พื้นดิน แล้วจะมีหน้าต่าง ถามว่าอยากหยุดเดินอัตโนมัติหรือไม่ YES = หยุด
กรอบสีชมพู = แสดงรายละเอียดของเควส ที่เราคลิ๊กเลือก

คลังของใครของมัน
จากภาพ 1 แถวของ NPC คือของที่เก็บในตัว NPC นั้นๆ แถวใครแถวมัน
เวลาเทรด
--- มันจะมองแต่ของในแถวเราเท่านั้น และถ้าในแถวเราไม่ว่าง รับของก็ไม่ได้ นะ

เวลาใส่ชุด หรือ กินของ หรือ เรียนสกิล หรือ อัพเดตสเตตัส
--- ต้องเอาไอเท็มนั้น มาวางในแถว ของ NPC ที่จะใช้ให้ตรง
--- ส่วนอาวุธ และ เครื่องสวมใส่ ก็ลากไปวางก็ได้

อัพสกิลยังไง ??
อย่างที่บอกไว้ สมุดสกิล ได้จากกล่อง ที่ดรอปจากมอนสเตอร์
และของที่เก็บ แถวใครแถวมัน
ดังนั้น อัพสกิล ต้องเอาสมุดสกิลที่จะอัพไปไว้ ที่ตัวละคร ที่จะอัพสกิล

ทำยังไง ชาร์ตเลือดให้เด้ง (นั่งยังไง)
กด X
แต่ต้องผ่านเควส SIT มาก่อน ประมาณ เวล 4

เบื่อที่จะต้องมาคอยกด เก็บของทีละชิ้น
กด X หลังของดรอป ตัวละคร ทุกตัว (ที่ว่าง) จะวิ่งไปเก็บเอง
ทั้งหมด อย่างเอาเป็นเอาตาย
แต่ต้องผ่านเควส Search All ก่อน ประมาณ เวล 11

ทำยังไง จะกดเลือด / MP ให้ตัวละคร และ NPC
ต้องเตรียมการ ก่อนสู้ครับ
กด SpaceBar (หรือตัว I ก็ได้) เข้า Inventory
หลังรูปตัวละครและ NPC จะมีกรอบ F1 F2 อยู่ เอาของลากไปวางได้เลย
เวลา สู้กดหมายเลข ตัวละคร 1-9 แล้วกด F1 หรือ F2 ใช้ได้เลย

แยกของยังไง
กด Shift + Click ลากไปวางช่องอื่น จะมีหย้าต่าง ว่าจะแยกไปวาง กี่ ชิ้น

เวลาเปิดกล่องได้อาวุกับชุดซ้ำกันมาเยอะๆอย่าขายอย่าทิ้งเก็บไว้

เพราะเมื่อเราผ่านเควสตีบวกของต้องใช้ล่ะ

เกมนี้ระบบตี+แปลกกว่าชาวบ้านคือ ต้องใช้ของชนิดเดียวกัน 2 ชนิดตีบวกกันจะจึงได้ของ+1 เพิ่มขึ้นมา

ตัวอย่างเช่น

อาวุธ+0 บวก อาวุธ+0 = อาวุธ +1

อาวุธ+1 บวก อาวุธ+1 = อาวุธ +2

แน่นอนต้องมีของใช้ในการตีบวกด้วยคือพวกคริสตัลตีบวกอาวุธ(สีแดง) กับคริสตัลตีบวกชุด(สีฟ้า) จำนวนที่ใช้ขึ้นอยุ่กับอาวุธว่า + อะไรยิ่งบวกเยอะก็ใช้เยอะ

โดยคริสตัลพวกนี้จะดรอปจากมอนเลเวลต้นๆทุกชนิด สะสมไว้ซะอย่าขาย เพราะเลเวลหลังๆมันไม่ดรอปต้องซื้อจากตลาดอย่างเดียว

อีกอย่าคือเมื่อเราตีบวก เราอาจมีโอกาสตีบวกได้ของข้ามการบวกไปด้วย

เช่นตีบวกของ +1 เราอาจจะได้ของตี +3 มาเลย(แต่โอกาศน้อยมากๆ)

หลักเจอแค่นี้แหละงิ ถ้าจเอไรเพิ่มจะมาอัพเดทต่องิ

จากที่ได้เล่นไปราวๆ 5 ชม.

อันแรกเลยคือพวกกล่องสุ่ม จะมีหลายแบบแยกกันไป มีกล่องสุ่มอาวุธเครื่องป้องกัน , กล่องสุ่มหนังสือสกิล , กล่องสุ่มไอเทมวัตถุดิบ , กล่องคริสตัลตีบวก(เลือกได้ว่าจะเอาอาวุธหรือเกราะ)

ซึ่งเป็นอะไรที่ได้ง่ายมากกกกกกกกก ที่แน่ๆ สู้รอบนึงต้องได้แล้วอย่างน้อย 3-4 กล่องค่ะ

แต่ที่ยากคือมันสุ่มนี่แหละ เลยไม่รู้ว่าจะไปตกที่ไอเทมของตัวละครตัวไหนของเรา บางทีได้ตัวเดิมซ้ำๆ ไปก็มีค่ะ แต่ก็อย่างข้างบน ได้ซ้ำก้อเอาไปตีบวกซะเลย ดังนั้นของค่อนข้างมีประโยชน์

อีกอย่างคือ เห็นเขาบอกมาว่าคริสตัลตีบวก จะตกจากมอนเวลแรกๆ แค่นั้น ดังนั้นเวลหลังๆ ต้องซื้อจากตลาดอย่างเดียวค่ะ จากผู้เล่นด้วยกันเองนี่แหละ ดังนั้นมีเหลือเยอะๆ เก็บไว้ก้อดีีนะคะ

การขึ้นของ lv ปานกลางค่ะ ไม่ง่ายไม่ยากเกินไป หรือยากก็ไม่รู้ แต่เราเก็บเวลแล้วมันเพลินอะค่ะ มันไม่เหมือนเกมออนไลน์อื่นที่เจอมอนก็กดเหมือนเดิม สกิลเดิมๆ แต่อันนี้มันต้องปรับเปลี่ยนในทุกรอบที่สู้กับศัตรู เพราะมันมาเป็นกลุ่มทั้งจำนวนกับประเภทไม่เหมือนกันเลย มีเควสให้ทำตลอด เราทำแต่เควสไม่ได้ตีมอนนอกรอบเลยนะเนี่ย ตอนนี้เวล 13 ค่ะ

ที่เลเวล 1 จะสร้างกลุ่มได้ 3 คน แล้วพอผ่านเควสแรกๆ สักสองสามเควสมั้ง จะมีเควสที่ทำให้เพิ่มเพื่อนได้อีกคนเป็นสี่คน แล้วที่ lv10 จะเพิ่มได้อีกคน เป็น 5 คน แล้วก็มีอาชีพใหม่ ชาแมน ให้เลือกเข้ากลุ่มด้วย

เกมนี้ฟอร์เมชั่นค่อนข้างมีผลมากๆ ค่ะ มันจะเป็นช่อง 3x3 แบบสกรีนช็อตฉากสู้ในเกมน่ะค่ะ ลองเปิดดู แถวหน้าสุด จะเป็นตัวชน แถวกลางนี่คือสนับสนุนแถวหน้า ส่วนแถวหลังสุดจะเป็นซัพพอร์ต ที่ว่าฟอร์เมชั่นสำคัญนี่ก็เพราะว่า ศัตรูจะไม่สามารถโจมตีตัวละครที่อยู่ในแถวที่ 2 หรือ 3 ได้เลย หากมีตัวละครแถวที่ 1 ยืนอยู่ จะโจมตีได้แค่ตัวละครแถวแรกค่ะ ยกเว้นพวกธนู จะเลือกโจมตีตรงจุดไหนก็ได้ กับปืน ที่โจมตีตัวแรกแล้วโดนทั้งสามแถวเลย แล้วก็หอกที่โดนแถวที่ 1 กับ 2

เกมนี้พวกยาเพิ่มเลือดจะของใครของมันนะคะ ช็อตคัตตัวละครไหนตัวละครนั้น ไม่มีโยนยาให้กัน ดังนั้นต้องพกไว้ทุกตัวละครเลย แล้วเวลากดใช้เนี่ย ไม่ใช่ว่ากดปุ๊บใช้ปั๊บนะคะ กดปุ๊บต้องรอเทิร์นถัดไปมันถึงจะใช้(ดังนั้นใช้ตอนร่อแร่มีสิทธิ์โดนตบตายก่อน) ยกเว้นที่เป็นเวทย์เติมพลังค่ะ ที่กดปุ๊บใช้ปั๊บ

ส่วนยาชุบชีวิต ชุบในขณะสู้ไม่ได้ค่ะ ต้องจบแบทเทิลก่อนแล้วออกมาชุบข้างนอก โดยใครจะกดใช้ยาก็ได้(ยกเว้นตัวที่ตาย = =) แล้วมันจะมีให้เลือกตัวละครที่จะชุบ

lv ของเกมนี้จะแยกเป็นแต่ละตัวละคร exp ที่ได้ก็แยกค่ะ ใครตีมอนก็ได้ exp ไป ต่อให้มอนไม่ตายก็ได้ exp นะคะ ขอแค่ได้ตี แต่ถ้าตีแล้วตายก็ได้ exp เยอะหน่อย นักเวทใช้ฮีลก็ได้ exp เหมือนกันนะ ไม่จำกัดว่าต้องตีมอนเท่านั้น

อ่านที่อธิบายเหมือนๆ จะงง แต่ลองๆ เล่นไปจะเข้าใจเองค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

Traveller

โพสต์โดย Reingale » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 1:18 am

เครื่องผม คงไม่ไหวหรอกกกกก
รูปภาพ
Reingale
ชนะเลิศอันดับ1 SF#1.5

Resurrection Rune

LV. 20   EXP 96
Detective
Toran Republic

โพสต์โดย Mysh » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 11:27 am

ลองเล่นดูแล้วยังงงๆ ระบบอยู่เยอะเลย แต่ที่ตกใจมากคือ กว่าตูจะลงเกมได้ ล่อไป10GB เหอๆ

ลงเสร็จก็ลบตัวinstaller เอาแต่โฟลเดอร์Tempนั้นไรท์ลงแผ่น *0*
รูปภาพ
Mysh

โพสต์โดย FLOW » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 6:38 pm

อ่านวิธีเล่นในเว็บเค้าก่อนแล้วค่อยๆเล่นไปครับ เกมนี้มันสอนดีนะค่อยๆสอนระบบในเกมทีละนิดๆ ไม่ได้อัดมารวดเดียว ถึงจะเยอะแต่เข้าใจ

ตอนนี้ 25 แล้วจ้ะ Sademai นักเวทสาวน้อยต่อยหนัก(str โคตรเยอะ) กะลังวิ่งพล่านๆอยู่แถวเซี่ยงไฮ้ค่า ^__^ ไม่มี stamina ส่ง gift มาให้ได้เสมอนะค้า(เสียงแหลม)

เกมนี้แย่ๆจริงๆ....เล่นแล้วหยุดไม่ได้ - -''a
FLOW

Stormfist

โพสต์โดย Poppuri » เสาร์ มิ.ย. 20, 2009 7:09 pm

ส่งกิฟยังไงเหรอ สตามิน่าหมดอยากส่งเหมือนกัน = ="

ไวโคตรเล่นทีหลังแต่ 25 แล้ว มาตี้กันดีกว่างุ

อนึ่ง เพิ่งจะมารู้ว่าตัวเองเพิ่งรู้ระบบเกมไม่ถึงครึ่งก็ตอนสตามิน่าหมดแล้วมีกิลด์อยู่นี่แหละ เจอระบบใหม่ยุ่บยั่บไปหมดเลย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Poppuri
Glow Star

Traveller

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง =o= Other Talk=o=